Tư vấn nộidung khởi kiện tranh chấp lao động đã hợp lí chưa?

Chủ đề   RSS   
  • #331853 06/07/2014

    thuylieupleiku

    Sơ sinh

    Gia Lai, Việt Nam
    Tham gia:06/07/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tư vấn nộidung khởi kiện tranh chấp lao động đã hợp lí chưa?

    CỘNG HOÀ XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM

    Độc lập - Tự do - Hạnh phúc

    _________

    Pleiku, ngày      tháng 6 năm 2014

      

    ĐƠN KHỞI KIỆN

     

    Kính gửi: Toà án nhân dân thành phố Pleiku - Tỉnh Gia Lai

     

    Họ và tên người khởi kiện: Lê Thị Thúy Liễu

    CMND sốdo Công an TP Đà Nẵng cấp ngày 16/4/2002.

    Hộ khẩu thường trú:

    Địa chỉ liên hệ:

    Số điện thoại:

    Đơn vị bị kiện: Công ty cổ phần In và dịch vụ Văn hóa G.

    Mã số doanh nghiệp/Mã số thuế:

    Địa chỉ:  S

    Đại diện theo Pháp luật: y.

    NỘI DUNG KHỞI KIỆN

    Yêu cầu Toà án giải quyết những vấn đề sau đây đối với người bị kiện, người có quyền lợi và nghĩa vụ liên quan:

    Tôi nguyên là Phó Kế toán trưởng Công ty cổ phần In và dịch vụ Văn hoá G

    Năm 2003, tôi được tuyển dụng vào làm việc tại Công ty CP In và dịch vụ Văn hóa G(lúc đó là Xí nghiệp in G), đến nay khoảng 10 năm công tác. Khi vào Công ty, tôi được bố trí làm nhân viên phòng kế toán, sau đó là phó phòng kế toán phụ trách mảng kinh doanh Siêu thị.

    Ngày 09/4/2013, tôi nhận được quyết định tạm đình chỉ chức vụ Phó kế toán trưởng do Tổng giám đốc Lan ký nhưng không nêu lí do, thời gian đình chỉ từ ngày 10/4/2013 đến khi hoàn tất quyết toán, kiểm toán năm 2012. Mức lương được hưởng là 50% hệ số 2,96, tương đương 1.554.000đồng/tháng, bằng mức lương tối thiểu do Nhà nước qui định (có quyết định kèm theo). Thực hiện quyết định của Tổng giám đốc, tôi cùng chị Phượng – Kế toán trưởng làm việc với Công ty kiểm toán. Hồ sơ kiểm toán năm 2012 đã được Tổng giám đốc Huỳnh Thị Ngọc Lan ký và thông qua Đại Hội đồng cổ đông thường niên năm 2012 vào ngày 25/5/2013. Tuy nhiên, hết thời hạn thi hành quyết định tôi vẫn không nhận được bất kỳ một quyết định nào thay thế. Kể từ thời gian trên (09/4/2013) đến ngày 30/6/2013, Công ty vẫn áp dụng mức lương đối với tôi là1.554.000đồng/tháng.

    Ngày 11/7/2013 tôi gửi đơn xin thôi việc lần thứ nhất đến Cty CP In & DVVH G, sau 45 ngày vẫn không nhận được sự trả lời của Tổng giám đốc.

    Ngày 26/8/2013, tôi tiếp tục gửi đơn xin thôi việc lần 2 và xin đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động. Ngày 27/8/2013 tôi chính thức nghỉ việc ở Công ty đúng theo Khoản 3, Điều 37 Bộ luật Lao động số 10/2012/QH13 của Nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam. Thời gian từ ngày đưa đơn xin thôi việc lần thứ nhất (11/7/2013) đến ngày có đơn xin thôi việc lần thứ 2 là 46 ngày tôi vẫn không nhận được bất kỳ sự trả lời nào về việc cho tôi được thôi việc từ phía Công ty và Công ty cũng không hề trả lương cho tôi trong thời gian từ ngày 01/7/2013 đến 26/8/2013 (ngày đưa đơn xin thôi việc lần thứ 2).

              Ngày 30/9/2013, tôi đã làm đơn đề nghị Tổng giám đốc trả sổ Bảo hiểm xã hội và thanh toán tiền trợ cấp thôi việc cho tôi theo điều 47 và 48 Bộ Luật lao động, nhưng vẫn không nhận được sự trả lời.

    Ngày 01/11/2013 tôi nhận được Quyết định ngưng đóng bảo hiểm xã hội do Tổng Giám Đốc ký, trong đó nêu căn cứ  lí do tôi tự ý nghỉ việc. Điều này hoàn toàn trái ngược với những gì tôi đã nêu ở trên (Đơn xin thôi việc lần thứ nhất và lần thứ hai kèm theo).

    Ngày 20/2/2014, Tôi đã gửi đơn khiếu nại đến bà Huỳnh Thị Ngọc Lan về việc không đồng ý với các Quyết định của bà Lan, và đề nghị được thanh toán các khoản chế độ mà Pháp luật qui định đối với người lao động. Nhưng đến nay đã quá lâu, kể từ ngày gửi đơn tôi vẫn không nhận được sự trả lời của bà Huỳnh Thị Ngọc Lan.

    Ngoài ra, khi vào làm việc tại Công ty, đơn vị có yêu cầu tôi phải nộp bằng Đại học gốc. Khi nghỉ việc, tôi có làm đơn xin nghỉ việc lần thứ nhất (11/7/2013) và kèm đơn xin nhận bằng Đại học gửi đến Công ty. Tuy nhiên tôi vẫn không nhận được sự trả lời từ phía Công ty. Sau đó tôi có liên hệ nhiều lần qua điện thoại với Công ty thông qua Phòng Tổ chức hành chính (Ông Huyền - Phó Tổng giám đốc và Ông Hải – Phụ trách Phòng Hành chính). Ngày 20/02/2014, Tôi đã làm đơn khiếu nại gửi Công ty thì mãi đến ngày 04/3/2014 mới được Công ty trả bằng Đại học, nghĩa là hơn 6 tháng kể từ ngày có đơn xin thôi việc, Tôi mới được nhận lại bằng Đại học.  Trong thời gian này, do không có bằng Đại học nên tôi không thể xin việc ở bất kỳ đâu khiến gia đình tôi lâm vào hoàn cảnh kinh tế quá khó khăn, cuộc sống vô cùng vất vả.

    Yêu cầu của người khởi kiện đối với bà Huỳnh thị Ngọc Lan:

    1. Giải quyết các chế độ thôi việc như một người lao động bình thường.
    2. Thanh toán đủ lương cho tôi theo mức lương 4.500.000đ/tháng, kể từ tháng 4/2013 đến 04/3/2014 (thời điểm nhận được bằng Đại học). Mức lương 4.500.000đ/tháng được hưởng theo quy định tại Quyết định bổ nhiệm Phó kế toán trưởng và quy chế của Công ty (từ ngày nhận chức vụ Phó kế toán trưởng tháng 3/2010 đến tháng 3/2013, hàng tháng tôi đều nhận mức lương là 4.500.000đ/tháng; có bảng lương tháng 4, 5, 6/2013 kèm theo). Cụ thể:

    + Từ tháng 4/2013 đến ngày 30/6/2013 (Thời gian đang làm việc tại Công ty):

    Tạm tính:  (4.500.000 – 1.554.000)  x  3 tháng  =  8.838.000 đồng.

    + Từ ngày 01/7/2013 đến 26/8/2013: Thời gian đang làm việc tại Công ty và có gửi đơn xin thôi việc đến Công ty theo qui định nhưng không được tính lương:

    Tạm tính: 4.500.000đ x 2 tháng = 9.000.000 đồng

    + Từ ngày 27/8/2013 đến ngày 04/3/2014 (thời điểm nhận bằng Đại học) . Lý do: trong thời gian đưa đơn xin thôi việc, Công ty đã không giải quyết việc nghỉ việc theo chế độ; đồng thời, Công ty đã không trả bằng Đại học khiến tôi không thể tìm được việc làm khác và đến thời điểm trả bằng Công ty cũng không có động thái gì về việc giải quyết chế độ thôi việc.

    Tạm tính:   4.500.000đ x 7 tháng = 31.500.000 đồng

    1. Thanh toán tiền trợ cấp thôi việc theo qui định của Bộ Luật lao động.

    Tạm tính: 11 năm x 0,5 tháng/năm x 2,96  x 1.150.000đ = 18.721.000 đồng

    1. Thanh toán tiền trợ cấp mất việc làm, do không giải quyết chế độ thôi việc

    Tạm tính: 5 năm  x 1 tháng/năm  x  2,96  x  1.150.000đ   = 17.019.000 đồng

    Tổng số tiền theo chế độ Công ty phải trả là: 85.078.000 đồng.

    1. Ngoài ra, yêu cầu Công ty đền bù việc tổn thất tinh thần do không giải quyết chế độ thôi việc cho tôi và trong thời gian nghỉ việc trên tôi không thể tìm được việc khác do không có bằng Đại học.

    Mức đền bù: 10% trên tổng số tiền thanh toán các chế độ mà Công ty phải trả: 10% x : 85.078.000đ = 8.507.800 đồng

    Tổng cộng số tiền Công ty CP in và dịch vụ Văn hóa G phải trả : 93.585.800 đồng.

    1. Trả lại sổ Bảo Hiểm xã hội và đóng Bảo hiểm xã hội đến tại thời điểm tôi được nhận lại bằng Đại học (04/3/2014).

    Những tài liệu, chứng từ kèm theo đơn khởi kiện gồm có: (bản sao)

    1. Hợp đồng lao động không thời hạn, CMND.
    2. Quyết định điều chỉnh lương số....
    3. Đơn xin thôi việc lần 1,  lần 2
    4. Quyết định ngưng đóng bảo hiểm xã hội
    5. Đơn đề nghị trả số Bảo hiểm xã hội
    6. Đơn khiếu nại gửi bà Huỳnh Thị Ngọc Lan lần 1, lần 2
    7. Đơn khiếu nại gửi Công đoàn Công ty CP In và dịch vụ văn hóa Gia Lai, và biên bản họp của BCH Công đoàn.
    8. Đơn khiếu nại gửi Thanh tra Sở Lao động và công văn trả lời của Thanh tra Sở Lao động tỉnh.
    9. Đơn khiếu nại gửi Liên đoàn Lao động và công văn trả lời của Liên đoàn Lao động tỉnh.

    Kính mong được Tòa án thành phố Pleiku quan tâm, xem xét giải quyết để người lao động được hưởng các quyền và lợi ích hợp pháp mà pháp luật đã quy định.

                                          

     

     

    Người làm đơn

     

     

     

    Lê Thị Thúy Liễu

     

     
    4089 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #331983   07/07/2014

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1340 lần


    Theo tôi trường hợp bạn làm đơn khởi kiện này về nội dung cơ bản là đủ tuy nhiên có những tình tiết không làm rõ như:

    1. Lý do bạn xin nghỉ việc có rơi vào trường hợp luật quy định hay không? 

    Ví dụ: do hoàn cảnh bản thân hoặc gia đình gặp khó khăn không thể tiếp tục công việc 

    còn nếu không thì có thể công ty không chấp nhận lý do bạn nêu. 

    Do đó, bạn xem lai và gặp luật sư tư vấn xem sao nhe bạn.

     

    2. Đơn bạn điền thêm địa chỉ nguyên đơn và bị đơn để Tòa tống đạt .

     

    3. Nộp kèm quyết định lương , hợp đồng lao động nếu có.

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
  • #332575   10/07/2014

    HaiVIB
    HaiVIB
    Top 500
    Female
    Chồi

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:18/07/2013
    Tổng số bài viết (192)
    Số điểm: 1424
    Cảm ơn: 123
    Được cảm ơn 150 lần


    Chào anh/chị

     

    Theo thông tin chị Liễu cung cấp thì trường hợp chị Liễu đang có Hợp đồng lao động không xác định thời hạn.

    Theo quy định của khoản 3 Điều 37 Luật lao động 2012, nếu bạn có HĐLĐ không xác định thời hạn thì có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng bất kể lý do gì, chỉ cần đáp ứng điều kiện báo trước 45 ngày.

    Mình thấy luật sư HoNguyenTruong70 hỏi chị Liễu về lý do xin nghỉ việc......là không cần thiết trong trường hợp của chị Liễu.

    Lý do nghỉ việc chỉ áp dụng đối với người ký hợp đồng lao động xác định thời hạn 12, 24 36 tháng

    Theo mình Đơn của chị Liễu rất đầy đủ và chặt chẽ, chúc chị sẽ thắng kiện.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn HaiVIB vì bài viết hữu ích
    ntdieu (11/07/2014)
  • #332966   13/07/2014

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1340 lần


    Vâng bạn nói cũng đúng nhưng chưa đủ vì tham gia vụ kiện LĐ còn nhiều yếu tố khác Tòa sẽ xác minh làm rõ chứ không đơn giản như bạn nghĩ đâu?

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
  • #332804   11/07/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14665)
    Số điểm: 101575
    Cảm ơn: 3359
    Được cảm ơn 5212 lần
    SMod

    Tôi cũng thấy chị Liễu đã ghi rất đầy đủ và rõ ràng.

    Chỉ 1 chút lăn tăn là khoản tiền đòi đền bù việc tổn thất tinh thần được tính là 10% thì không hiểu tòa án sẽ phân xử thế nào. Đây là vấn đề hoàn toàn không có văn bản quy định, chỉ dựa vào nhận định của tòa thôi.

     
    Báo quản trị |  
  • #333109   14/07/2014

    HaiVIB
    HaiVIB
    Top 500
    Female
    Chồi

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:18/07/2013
    Tổng số bài viết (192)
    Số điểm: 1424
    Cảm ơn: 123
    Được cảm ơn 150 lần


    "Vâng bạn nói cũng đúng nhưng chưa đủ vì tham gia vụ kiện LĐ còn nhiều yếu tố khác Tòa sẽ xác minh làm rõ chứ không đơn giản như bạn nghĩ đâu?"

    =>  Mình đính chính: Không phải mình nói không đủ mà mình không nói vì mình đang bám sát câu hỏi của chị Liễu về ' nội dung cái đơn kiện ' chứ không phải là nhận định về kết quả .

    Chị Liễu là một công dân hiểu biết được quy định cơ bản của pháp luật và trình bày được nội dung đơn kiện đầy đủ và rõ ràng như vậy nên mình góp ý là được. Còn kết quả như thế nào thì không dựa vào cái đơn ok là thắng kiện, mình nghĩ mọi người ở đây đều hiểu được điều đó mà không cần phải nói ra.

    Trường hợp lý do nghỉ việc của chị Liễu nếu tòa có hỏi chỉ mang tính chấm tham khảo, chứ không phải là bắt buộc như mình đã phân tích ở trên. Mục đích của mình giúp chị Liễu lưu ý nắm được quy định này  khi " không may" bị quan tòa " nhầm lẫn" như luật sư tư vấn.

     

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Nguyễn Trường Hồ