DanLuat 2015

Tư vấn ly hôn, kết hôn

Chủ đề   RSS   
  • #177173 09/04/2012

    truclinh137

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/04/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tư vấn ly hôn, kết hôn

    tư vấn giúp cháu. Người yêu của cháu đã từng có 1 vợ va 1 con,nhưng 2 người chỉ làm đám cưới với sự chứng kiến của 2 bên họ hàng chứ không đi đăng kí kết hôn. Nay người yêu cháu đã không còn sống chung với vợ 1 năm rồi. Nếu bây giờ cháu và người yêu làm đám cưới và đăng kí kết hôn thì có vi phạm pháp luâ%3ḅt không? Nếu như có thì người yêu cháu phải giải quyết với người vợ trước như thế nào thì chúng cháu mới được phép lấy nhau. Cháu cảm ơn !
     
    2680 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #177242   09/04/2012

    hanghell
    hanghell
    Top 50
    Lớp 8

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:27/11/2010
    Tổng số bài viết (879)
    Số điểm: 11042
    Cảm ơn: 522
    Được cảm ơn 425 lần


    Bạn có thể nêu rõ hơn thời gian mà "người yêu" bạn với người sống chung như vợ chồng với người vợ trước của anh ta được không?
    Bởi vì:  
    Theo điều 3 Thông tư số 01/2001/TTLT- TANDTC-VKSNDTC-BTP thì 

    3. Đối với trường hợp nam và nữ bắt đầu chung sống với nhau như vợ chồng từ ngày 01/01/2001 trở đi mà không đăng ký kết hôn, thì theo quy định tại khoản 1 Điều 11 Luật hôn nhân và gia đình năm 2000, họ không được pháp luật công nhận là vợ chồng; nếu một trong các bên hoặc cả hai bên có yêu cầu ly hôn, thì Toà án thụ lý vụ án để giải quyết và áp dụng điểm c khoản 3 Nghị quyết số 35 của Quốc hội, khoản 1 Điều 11 Luật hôn nhân và gia đình năm 2000 tuyên bố không công nhận họ là vợ chồng; nếu họ có yêu cầu về nuôi con và chia tài sản, thì Toà án áp dụng khoản 2 và khoản 3 Điều 17 của Luật hôn nhân và gia đình năm 2000 để giải quyết theo thủ tục chung.
    Còn nếu thời gian trước 01/01/2001 thì sẽ khác hơn một chút.

     
    Báo quản trị |  
  • #177289   10/04/2012

    quyquyquy1981
    quyquyquy1981

    Male
    Sơ sinh

    Thanh Hoá, Việt Nam
    Tham gia:27/03/2012
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 130
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    câu hỏi của bạn truclinh137 chưa cụ thể về thời gian chung sống với nhau là ngày tháng năm bao nhiêu. Hiện hay về lĩnh vực hộ tịch đang áp dụng Ngị định số 77/2001/NĐ-CP ngày 22/10/2001 của chính phủ quy định chi tiết về đăng ký kết hôn theo nghị quyết 35/2000/QH10 của Quốc hội về việc thi hành luật hôn nhân và gia đình.
    Tôi xin trích nội dung có liên quan đến vấn đề bạn quan tâm:

     

          Điều 2. Khuyến khích đăng ký kết hôn và nghĩa vụ đăng ký kết hôn

    1. Những trường hợp quan hệ vợ chồng xác lập trước ngày 03 tháng 01 năm 1987, mà chưa đăng ký kết hôn, thì được Nhà nước khuyến khích và tạo điều kiện thuận tiện cho đăng ký kết hôn. Việc đăng ký kết hôn đối với những trường hợp này không bị hạn chế về thời gian.

    2. Nam và nữ chung sống với nhau như vợ chồng từ ngày 03 tháng 01 năm 1987 đến ngày 01 tháng 01 năm 2001 mà có đủ điều kiện kết hôn theo quy định của Luật Hôn nhân và gia đình năm 2000, thì có nghĩa vụ đăng ký kết hôn. Từ sau ngày 01 tháng 01 năm 2003 mà họ không đăng ký kết hôn, thì pháp luật không công nhận họ là vợ chồng

          

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-