tư vấn ly hôn

Chủ đề   RSS   
  • #373549 11/03/2015

    cobetinhyeu

    Sơ sinh

    Thanh Hoá, Việt Nam
    Tham gia:23/05/2014
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 160
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    tư vấn ly hôn

    Xin chào luật sư!

    Tôi có câu hỏi muốn xin luật sư giải đáp giùm:

    Tôi và chồng kết hôn từ tháng 7/2014 và hiện tại tôi đang mang thai ở tháng thứ 8.

    Sau khi kết hôn được 1 tháng thì tôi đã về nhà ngoại do giữa tôi và chồng không hòa hợp được trong cuộc sống, hiện tại chúng tôi đã sống ly thân,cuộc sống của người nào người đó lo,  tôi không muốn kéo dài cuộc hôn nhân này nữa. 

    Chồng tôi không đồng ý ký đơn liệu tôi có thể tự ly hôn được không? và liệu khi xảy ra tranh chấp về quyền nuôi con thì tôi có được quyền nuôi con hay không? 

    Chồng tôi hiện đang thất nghiệp, còn tôi đang làm kế toán cho công ty may với mức thu nhập là 5 trđồng.

     

     
    4763 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #373795   12/03/2015

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22317
    Cảm ơn: 296
    Được cảm ơn 1473 lần


    Chào bạn!

    Bạn có quyền đơn phương ly hôn mà không cần sự đồng ý của người chồng.

    Về tranh chấp nuôi con thì bạn có nhiều lợi thế. Theo khoản 3Điều 81 Luật Hôn nhân Gia đình năm 2014: "Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con."

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsuchanh vì bài viết hữu ích
    onelaw (19/03/2015)
  • #374353   15/03/2015

    tuvanluat1989
    tuvanluat1989

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/02/2015
    Tổng số bài viết (55)
    Số điểm: 320
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 11 lần


    Hi chào bạn với câu hỏi của bạn Tư vấn luật Thuận Phong xin giải đáp như sau:

    Về vấn đề ly hôn thì bạn vẫn có quyền gửi đơn yêu cầu xin ly hôn theo quy định tại điều 56

    Điều 56. Ly hôn theo yêu cầu của một bên (Luật hôn nhân gia đình 2014)

    1. Khi vợ hoặc chồng yêu cầu ly hôn mà hòa giải tại Tòa án không thành thì Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc vợ, chồng có hành vi bạo lực gia đình hoặc vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ của vợ, chồng làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được.

    2. Trong trường hợp vợ hoặc chồng của người bị Tòa án tuyên bố mất tích yêu cầu ly hôn thì Tòa án giải quyết cho ly hôn.

    3. Trong trường hợp có yêu cầu ly hôn theo quy định tại khoản 2 Điều 51 của Luật này thì Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc chồng, vợ có hành vi bạo lực gia đình làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến tính mạng, sức khỏe, tinh thần của người kia.

    Như vậy theo thủ tục khi bạn nợp đơn yêu cầu thì tòa sẽ tiến hành hòa giải, nếu hòa giải không thành thì tòa sẽ đưa vụ án ra xét xử và khi có căn cứ quy định tại Khoản 1 khiến mục đích hôn nhân không thể đạt được thì tòa sẽ tuyên bố cho bạn ly hôn.

    Về vấn đề con sẽ giao cho ai nuôi sau khi ly hôn được quy định tại điều 81

    Điều 81. Việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn

    1. Sau khi ly hôn, cha mẹ vẫn có quyền, nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình theo quy định của Luật này, Bộ luật dân sự và các luật khác có liên quan.

    2. Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.

    3. Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con.

    Như vậy theo như thông tin bạn cung cấp có thể chắc chắn rằng con của bạn sẽ được giao cho bạn nuôi dưỡng.

    Thân Chào!!!

     

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Đức Chánh - Công ty luật Đức Chánh

Địa chỉ: 91 Nguyễn Văn Thủ, P.Đa Kao, Quận 1, Tp.Hồ Chí Minh

Điện thoại tư vấn: 08.66.540.777. Email: luatsuchanh@gmail.com

Website: www.luatducchanh.vn - luatsuchanh.com