Tư vấn Luật Xây Dựng Nhà ở

Chủ đề   RSS   
  • #420213 31/03/2016

    ThuyHonghlu

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/03/2016
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 100
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Tư vấn Luật Xây Dựng Nhà ở

    Xin chào luật sư, tôi có câu hỏi muốn nhờ luật sư tư vấn: Đất thuộc phường Long Hòa, quận Bình Thủy, TP Cần Thơ. Thửa đất có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cấp năm 1993 do ông nội đứng tên, diện tích 1708 m2 trong đó ghi có 200m2 đất thổ cư, và nhà hiện đang ở. Sau khi ông nội mất đã làm xong thủ tục về thừa kế sang cho cha nhưng chưa sang tên trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất được vì cần đo đạc lại đất nhưng lại không thể liên hệ được với chủ đất giáp ranh (do đất giáp ranh được sang nhượng nhiều chủ). Nay cha tôi muốn xây mới nhà cấp 4 trên nền nhà cũ (nhà cũ vách lá, mái ngói xuống cấp nghiêm trọng). 1/ Trường hợp không liên hệ được với chủ đất giáp ranh thì có thể sang tên , cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất mới cho cha được không? (đất giáp ranh có xây tường bao và cọc ranh bằng bê tông cốt thép) 2/ Do nhà cũ xuống cấp, cần xây gấp nhà mới tại vị trí nhà cũ hiện tại, thì cha tôi hiện tại có xin phép xây dựng được không? (giấy đất cũ không ghi rõ kích thước cạnh và vị trí đất thổ cư)

    Tôi xin chân thành cám ơn luật sư!

     
    2499 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #422727   25/04/2016

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4668)
    Số điểm: 32718
    Cảm ơn: 667
    Được cảm ơn 1139 lần


     Trường hợp này không giống như sang tên xe không chính chủ đâu bạn à. Sang tên đất thì yêu cầu phải có 2 bên

    Trong trường hợp này thì bạn có thể trình bày với cơ quan làm hồ sơ để họ có phương hướng giải quyết cho bạn. Kèm theo đầy đủ các loại giấy tờ theo quy định tại Điều 100 Luật đất đai 2013

     

     

     
    Báo quản trị |