tư vấn luật hôn nhân gia đình.

Chủ đề   RSS   
  • #217028 30/09/2012

    huyhoang3107

    Sơ sinh

    Bình Thuận, Việt Nam
    Tham gia:29/09/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    tư vấn luật hôn nhân gia đình.

    chị e đã có chồng, đăng ký kết hôn rồi có 1 đứa con  và a ấy đi xuất khẩu lao đông. trong thời gian a ý đi lao động thì chị ở nhà có quan hệ với 1 a khác rồi sống chung với a này có 1 đứa con chung và đã về bên nhà a kia đăng ký kết hôn tiếp nhưng tên trong giấy đăng ký ko phải tên của chị e. bây giờ thằng kia càng lộ rõ là 1 thằng lừa đảo, nó đã lấy hết tiền của chị ấy và bây giờ  hay đánh chị e. nay chị e muốn đơn phương hủy hôn có đc ko ạ? toàn bộ giấy tờ do thằng kia nó làm hết ? muk khi hủy hôn chị e có thể lấy lại đc ít tài sản nào ko ạ? mong luật sư cho e lời khuyên và tư vấn để e giúp chị e? cảm ơn luật sư trước nhé....

     
    9152 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #217071   01/10/2012

    LUATSUNGUYEN
    LUATSUNGUYEN
    Top 25
    Male
    Lớp 10

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2011
    Tổng số bài viết (2124)
    Số điểm: 14203
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 734 lần


    Căn cứ nội dung bạn trình bày thì hành vi của chị bạn và người đàn ông đã chung sống như vợ chồng với chị bạn là trái pháp luật. Vi phạm chế độ hôn nhân một vợ một chồng, đối với hành vi giả mạo giấy tờ để làm giấy đăng ký kết hôn là vi phạm pháp luật nghiêm trọng về pháp luật thì Tòa án không công nhận hôn nhân này của chị bạn. Vì thế cần khuyên chị em ra UBND xã nơi đăng ký kết hôn để trình báo sự việc. Trường hợp này thì bạn khuyên chị bạn làm đơn đề nghị Tòa án tuyên hủy hôn nhân trái pháp luật theo thẩm quyền.

    Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN

    CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    http://dichvutuvanluat.com - http://dichvuluatsu247.com

    Hotline: 0987.756.263/0947.347.268

    ĐT: 04.8585 7869

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LUATSUNGUYEN vì bài viết hữu ích
    huyhoang3107 (02/10/2012)
  • #217072   01/10/2012

    Cuonglawyer
    Cuonglawyer
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/06/2011
    Tổng số bài viết (7332)
    Số điểm: 46544
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 2756 lần
    Lawyer

    Luật sư Đặng Văn Cường, VPLS Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội trả lời:

    Chào bạn!

    Chị bạn đã kết hôn hợp pháp với anh chồng đang xuất khẩu lao động nên việc chung sống, kết hôn với người đàn ông thứ hai (trong khi chưa ly hôn với người chồng thứ nhất) là không hợp pháp, vi phạm chế độ hôn nhân một vợ, một chồng. Nếu có tranh chấp liên quan đến cuộc hôn nhân thứ hai thì Tòa án sẽ tuyên bố hôn nhân không hợp pháp và hủy bỏ cuộc hôn nhân đó và áp dụng Điều 17 Luật hôn nhân và gia đình để giải quyết hậu quả.

    Về tài sản: Do hôn nhân không hợp pháp nên tài sản của chị bạn với người đàn ông thứ hai không phải là tài sản chung hợp nhất. Nếu chị bạn chứng minh là đã đưa tiền, tài sản cho anh ta thì có thể khởi kiện để đòi lại tài sản theo thủ tục tố tụng dân sự.

    Bạn tham khảo quy định sau đây của Luật hôn nhân và gia đình:

    "Điều 17. Hậu quả pháp lý của việc hủy kết hôn trái pháp luật

    1. Khi việc kết hôn trái pháp luật bị hủy thì hai bên nam, nữ phải chấm dứt quan hệ như vợ chồng.

    2. Quyền lợi của con được giải quyết như trường hợp cha mẹ ly hôn.

    3. Tài sản được giải quyết theo nguyên tắc tài sản riêng của ai thì vẫn thuộc quyền sở hữu của người đó; tài sản chung được chia theo thỏa thuận của các bên; nếu không thỏa thuận được thì yêu cầu Tòa án giải quyết, có tính đến công sức đóng góp của mỗi bên; ưu tiên bảo vệ quyền lợi chính đáng của phụ nữ và con.".

    Thạc sĩ, luật sư: ĐẶNG VĂN CƯỜNG - ĐT: 0977999896 - http://trungtamtuvanphapluat.vn

    Địa chỉ: Văn phòng luật sư Chính Pháp, Số 65b phố Tôn Đức Thắng, Đống Đa, Hà Nội.

    - Điện thoại/Fax:0437.327.407

    -Gmail: LuatsuChinhPhap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - https://www.facebook.com/luatsuchinhphap

    I. DỊCH VỤ PHÁP LÝ CỦA VĂN PHÒNG LUẬT SƯ CHÍNH PHÁP:

    Tranh tụng + Tư vấn + Đại diện ngoài tố tụng + Soạn thảo văn bản. Cụ thể như sau:

    1. Luật sư bào chữa, tranh tụng trong các vụ án: Hình sự, Dân sự, Lao động, Hành chính, Kinh doanh, thương mại;

    2. Luật sư thay mặt khách hàng: làm người đại diện theo ủy quyền để tham gia tố tụng và Đại diện ngoài tố tụng để giải quyết các vấn đề liên quan đến các lĩnh vực pháp lý; Thương thuyết, Đàm phán hợp đồng; Thu hồi các khoản nợ khó đòi...

    3. Luật sư tư vấn pháp luật: Trực tiếp, bằng văn bản hoặc Email cho các tố chức, cá nhân đối với mọi lĩnh vực pháp luật. Tư vấn theo vụ việc hoặc tư vấn pháp luật thường xuyên cho Doanh nghiệp. Tư vấn thường xuyên cho các Báo điện tử trong mục Giải đáp pháp luật và Dịch vụ luật sư riêng.

    4. Luật sư thực hiện thủ tục hành chính trọn gói: Đăng ký kinh doanh; Xin cấp GCN QSD đất lần đầu, Khai nhận di sản thừa kế, Đăng ký sang tên khi mua bán, chuyển nhượng BĐS, Chuyển mục đích sử dụng đất...

    5. Luật sư soạn thảo: Hợp đồng, Di chúc, Đơn thư và các văn bản pháp lý khác theo yêu cầu.

    II. TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ cho mọi đối tượng (Liên hệ ngoài giờ hành chính):

    1. Hình thức tư vấn miễn phí:

    Luật sư Đặng Văn Cường thường xuyên tư vấn pháp luật miễn phí qua 3 hình thức:

    - Điện thoại: 0977.999.896

    - Gmail: Luatsuchinhphap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - Website: http://trungtamtuvanphapluat.vn

    - https://www.facebook.com/cuongluatsuchinhdai

    2. Thời gian tư vấn pháp luật miễn phí: Từ 19h-21h hàng ngày và cả ngày Thứ 7 + Chủ nhật

    III. BÀO CHỮA MIỄN PHÍ:

    Ths. Luật sư Đặng Văn Cường, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội thường xuyên bào chữa miễn phí cho các đối tượng là: Người chưa thành niên; Người nghèo, Thân nhân liệt sĩ và Người có công với cách mạng.

    Văn phòng luật sư Chính Pháp cần tuyển dụng: Luật sư và Cộng tác viên làm việc tại Hà Nội và trưởng Chi nhánh ở các tỉnh Phía Bắc.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Cuonglawyer vì bài viết hữu ích
    huyhoang3107 (02/10/2012)
  • #217443   02/10/2012

    huyhoang3107
    huyhoang3107

    Sơ sinh

    Bình Thuận, Việt Nam
    Tham gia:29/09/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    bây giờ người chồng thứ 2 cứ đòi kiện chị ấy và chồng của chị ấy tội lừa đảo thôi a à? liệu người đó có kiện đc ko? và chị e và người ấy có 1 đứa con chung. vì thằng kia nó quen nhiều nên toàn bộ giấy t đăng ký nó làm và ko phải tên thật chị ấy giấy đăng ký kết hôn đó đã bị mẹ thằng kia xé đi? bây giờ nó cứ viện cớ đó để kiện chị? và trươc khi ở với thằng đó thì thằng đó đã về nhà chị ấy nhưng gia đình chị ko đồng ý và nó biết chị đã có chồng?

     
    Báo quản trị |  
  • #218645   09/10/2012

    lvhoan
    lvhoan
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/07/2008
    Tổng số bài viết (1289)
    Số điểm: 7349
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 278 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Bạn có thể vui lòng trình bày sự việc. Tôi đã đọc kỹ nhưng không hiểu nội dung sự việc và nội dung bạn muốn tư vấn.

    Thân chào

    Luật sư Lê Văn Hoan

    Trưởng VPLS Lê Văn

    131 đường Thống Nhất, P. Bình Thọ, Q. Thủ Đức, Tp. HCM

    ĐT: 08 38960 937; 0909886635; email:lvhoan@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lvhoan vì bài viết hữu ích
    huyhoang3107 (28/12/2012)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN - CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

Hotline: 0987.756.263/0947.347.268 - ĐT: 04.8585 7869