Tư vấn Luật đền bù giải tỏa

Chủ đề   RSS   
  • #268438 11/06/2013

    hungphuc2355

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/11/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tư vấn Luật đền bù giải tỏa

    Chào luật sư!
    Gia đình em có 1 thủa đất thổ cư 400m2, vùng nông thôn ngay cạnh con sông. Vì lũ lụt nên Nhà nước có quyết định mở rộng lòng sông chống lũ lụt. Và đất nhà em trong diện giải tỏa. Tuy nhiên, Nhà nước chỉ đền bù với diện tích là 365m2, còn 35m2 vì không trong diện qui hoạch nên không đền bù, mà với diện tích 35m2(5m*7m) thì không thể xây được căn nhà mới ở vùng đất nông thôn. Như vậy có sai không?
     

    Thứ 2, Nhà nước chỉ đền bù với giá rất thấp, được 250 triệu với tổng tài sản (gồm đất, cây cối, nhà cửa...), nếu với số tiền này thì ở nông thôn chỗ em chỉ đủ mua 1 miếng đất mà không đủ xây được 1 căn nhà như ngôi nhà bị giải tỏa, trong khi đó Nhà nước không cấp đất tái định cư cho gia đình em.

    Vậy nhờ Luật sư tư vấn giúp em xem UBND tỉnh giải quyết như vậy đúng chưa? Gia đình em có được cấp đất tái định cư hay không? Phần đất 35m2 đó có được đền bù hay không?

    Mọi chi tiết xin luật sư liên hệ qua Email: Nguyenhuuhungdhan@gmail.com

    hoặc sđt: 01656134148. E xin chân thành cảm ơn

     
    4570 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #307719   21/01/2014

    danusa
    danusa
    Top 25
    Female
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (2765)
    Số điểm: 31716
    Cảm ơn: 728
    Được cảm ơn 1106 lần


    Cái mảnh đất 5x7 mà bạn không xây nhà được thì cũng đành để không đó thôi, còn không thì xây nhà nhưng không được cấp phép xây dựng.

    D(ối với giá đền bù thì sẽ dựa trên bảng giá đất ban hành trong năm, bạn phải nói rõ là bạn ở tỉnh nào mới có thể xem được là đúng hay không. Hoặc bạn có thể tự tra cứu giá đất tại khu vực mình qua link sau: http://thuvienphapluat.vn/page/BangGiaDat.aspx

     
    Báo quản trị |  
  • #307733   21/01/2014

    lythuyettinhbenvung
    lythuyettinhbenvung
    Top 200
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2011
    Tổng số bài viết (314)
    Số điểm: 3376
    Cảm ơn: 44
    Được cảm ơn 131 lần


    Tôi xin có một vài góp ý cho bạn như sau: 1/ Nếu đất nhà bạn là đất ở thì theo quy định tại Điều 18, Thông tư 14/TT-BTTNMT ngày 01/10/2009 của Bộ Tài nguyên và Môi trường:

    Điều 18. Các trường hợp được bố trí tái định cư

    Hộ gia đình, cá nhân khi bị Nhà nước thu hồi đất ở thì được bố trí tái định cư trong các trường hợp sau:

    1. Hộ gia đình, cá nhân phải di chuyển chỗ ở do bị thu hồi hết đất ở mà không có chỗ ở nào khác trong địa bàn xã, phường, thị trấn nơi có đất bị thu hồi (trừ trường hợp hộ gia đình, cá nhân không có nhu cầu tái định cư).

    2. Hộ gia đình, cá nhân bị thu hồi đất mà phần diện tích đất ở còn lại sau thu hồi không đủ điều kiện để ở theo quy định của Ủy ban nhân dân cấp tỉnh mà không có chỗ ở nào khác trong địa bàn xã, phường, thị trấn nơi có đất bị thu hồi.

    3. Hộ gia đình, cá nhân sử dụng đất ở nằm trong hành lang an toàn khi xây dựng công trình công cộng có hành lang bảo vệ an toàn phải di chuyển chỗ ở mà không có chỗ ở nào khác trong địa bàn xã, phường, thị trấn nơi có đất bị thu hồi.

    4. Trường hợp trong hộ gia đình có nhiều thế hệ (nhiều cặp vợ chồng) cùng chung sống đủ điều kiện tách hộ hoặc có nhiều hộ gia đình có chung quyền sử dụng một (01) thửa đất ở bị thu hồi thì Ủy ban nhân dân cấp tỉnh căn cứ vào điều kiện thực tế tại địa phương để quy định diện tích đất, diện tích nhà ở để bố trí tái định cư.

    Như vậy nếu phần diện tích đất ở còn lại không đủ điều kiện để ở theo quy định của UBND tỉnh, Tp nơi có đất thì bạn được cấp đất tái định cư, việc bồi thường như vậy là chưa đúng với quy định của pháp luật.

    2/ Đơn giá bồi thường là một vấn đề khá phức tạp, do vậy bạn phải tự tìm hiều về phương án bồi thường của dự án để kiểm tra xem căn cứ vào đâu để cơ quan chức năng áp dụng đơn giá đó cho bạn. Nếu đơn giá đó được các cấp họp và thống nhất bằng văn bản cụ thể thị bạn khó có thể khiếu nại về đơn giá đó.

    Hiện nay việc bồi thường giải phóng mặt bằng khá dân chủ, do vậy bạn có thể làm đơn gửi các cơ quan có thẩm quyền (bạn gửi cho UBND quận huyện nơi có đất) về những thắc mắc của bạn. Từ đó họ sẽ có cơ sở để trả lời cụ thể cho bạn bằng văn bản. Chúc bạn giải quyết tốt vấn đề!

    Cập nhật bởi lythuyettinhbenvung ngày 21/01/2014 04:08:07 CH

    Muốn làm anh hùng rạng núi sông

    Mộng tưởng đến nay vẫn không thành

    Thôi đành trở thành người khác biệt

    Một mình duy nhất một mình ta

     
    Báo quản trị |