DanLuat 2015

Tư vấn ký hợp đồng lao động

Chủ đề   RSS   
  • #428578 21/06/2016

    Tư vấn ký hợp đồng lao động

    Thưa Luật sư

    Xin Luật sư tư vấn giúp trường hợp như sau:

    Phạm Thị An là lao động hợp đồng dài hạn với chức danh công việc là Hộ lý bệnh viện. Trong năm 2015, cô An bị tai nạn giao thông phải năm viện 16 ngày với chẩn đoán "Gãy 02 xương cẳng chân (P), Gãy xương trụ (P), gãy xương bàn tay (T)". Sau thời gian nằm viện, cô An xin nghỉ 1 tháng không lương để dưỡng sức và đơn vị đã đồng ý. Sau thời gian nghỉ không lương, cô An đi làm trở lại. Tuy nhiên mọi người đều nhận thấy sức khỏe cô An không đảm bảo (bước đi khập khểnh, không vững chắc) vị trí công việc hộ lý mà đơn vị cũng không thể sắp xếp để cô An làm công việc khác vì cô ấy không có chuyên môn gì. 

    Xin hỏi trong trường hợp này, đơn vị yêu cầu cô An đi khám sức khỏe hay giám định khả năng lao động để có cơ sở pháp lý quyết định tiếp tục hợp đồng với cô An nữa hay không là đúng hay sai. Nếu giám định khả năng lao động thì thủ tục như thế nào? Trường hợp cô An không đủ khả năng lao động thì đơn vị có hướng xử lý như thế nào là hợp lý nhất.

    Xin cảm ơn.

     
    1571 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #434374   24/08/2016

    Chào bạn, công ty Luật Hải Nguyễn và cộng sự sẽ trả lời câu hỏi của bạn như sau:

    Căn cứ Điều 38. Quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người sử dụng lao động

    1. Người sử dụng lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trong những trường hợp sau đây:

    a) Người lao động thường xuyên không hoàn thành công việc theo hợp đồng lao động;

    b) Người lao động bị ốm đau, tai nạn đã điều trị 12 tháng liên tục đối với người làm theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, đã điều trị 06 tháng liên tục, đối với người lao động làm theo hợp đồng lao động xác định thời hạn và quá nửa thời hạn hợp đồng lao động đối với người làm theo hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng mà khả năng lao động chưa hồi phục.

    Khi sức khỏe của người lao động bình phục, thì người lao động được xem xét để tiếp tục giao kết hợp đồng lao động;..."

    Bà An sau khi đã phục hồi tuy nhiên không còn đáp ứng các điều kiện cơ bản để tiếp tục thực hiện công việc nên việc có tiếp tục  được công ty kí hợp đồng hay không còn phụ thuộc vào sự cân nhắc, xem xét của chủ sử dụng lao động. Chủ sử dụng lao động có thể sắp xếp cho bà An làm công việc phù hợp với tình trạng sức khỏe, nếu không thể tìm ra phương án khác thì có thể chấm dứt giao kết hợp đồng lao động với bà An và cho bà An hưởng các trợ cấp thôi việc theo quy định của pháp luật.

    Trân trọng!

    -N.M-

     

    Công Ty Luật Hải Nguyễn và cộng sự - Hotline: 0973.509.636 hoặc 0907.509.636

    Website: www.lamchuphapluat.vn - Email: luathainguyen@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #434377   24/08/2016

    Chào bạn, Công ty Luật Hải Nguyễn và cộng sự sẽ tư vấn câu hỏi cuả bạn như sau:

    căn cứ Điều 38 BLLĐ: "Quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người sử dụng lao động

    1. Người sử dụng lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trong những trường hợp sau đây:

    a) Người lao động thường xuyên không hoàn thành công việc theo hợp đồng lao động;

    b) Người lao động bị ốm đau, tai nạn đã điều trị 12 tháng liên tục đối với người làm theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, đã điều trị 06 tháng liên tục, đối với người lao động làm theo hợp đồng lao động xác định thời hạn và quá nửa thời hạn hợp đồng lao động đối với người làm theo hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng mà khả năng lao động chưa hồi phục.

    Khi sức khỏe của người lao động bình phục, thì người lao động được xem xét để tiếp tục giao kết hợp đồng lao động;"

    Như vậy, sau khi cô An đã phục hồi nhưng người sử dụng lao động nhận thấy không còn đủ điều kiện về sức khỏe thì hoàn toàn có quyền yêu cầu cô An đi giám định để có cơ sở pháp lý xem xét việc có tiếp tục giao kết hợp đồng với cô An không. 

    Trường hợp cô An không đủ khả năng lao động thì cô An có thể bị công ty điều chuyển sang công tác ở một lĩnh vực khác phù hợp với sức khỏe của cô An. Nếu không điều chuyển được thì có cô A có thể bị thôi việc và hưởng trợ cấp thôi việc theo điều 48 BLLĐ

    Trân trọng!

    -N.M-

     

     

    Công Ty Luật Hải Nguyễn và cộng sự - Hotline: 0973.509.636 hoặc 0907.509.636

    Website: www.lamchuphapluat.vn - Email: luathainguyen@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-