DanLuat 2015

Tư vấn hưởng trợ cấp thất nghiệp một lần hay không ?

Chủ đề   RSS   
  • #309679 17/02/2014

    nguyentrungtai

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/02/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tư vấn hưởng trợ cấp thất nghiệp một lần hay không ?

    Kính gửi !

    Tôi có nộp bảo hiểm thất nghiệp ngày 20.01.2014 có giấy quyết định vào ngày 24.02.2014 hưởng trợ cấp thất nghiệp 06 tháng , nay tôi đã tìm được việc làm và có ký hợp đồng lao động vào ngày 20.02.2014 , như vậy tôi có được hưởng trợ cấp thất nghiệp một lần hay không ? nếu không tôi có bảo lưu và tiếp tục đóng bảo hiễm được không ?

    Mong LS tư vấn dùm

    Thân !

     
    3572 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #309723   17/02/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3177)
    Số điểm: 23898
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1248 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Theo quy định tại Điều 87, Luật bảo hiểm xã hội năm 2006 về Chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp thì:

    1. Người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp bị chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp trong các trường hợp sau đây:

    b) Có việc làm;

    ....

    2. Các trường hợp chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này sẽ được hưởng khoản trợ cấp một lần bằng giá trị còn lại của trợ cấp thất nghiệp quy định tại Điều 82 của Luật này.

    3. Sau khi chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp quy định tại khoản 1 Điều này thì thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp trước đó không được tính để hưởng trợ cấp thất nghiệp lần sau.

    Như vậy theo quy định trên thì vì bạn đã có việc làm mới nên việc hưởng chế độ bảo hiểm thất nghiệp của bạn sẽ bị chấm dứt và bạn sẽ được hưởng khoản trợ cấp một lần bằng giá trị còn lại của trợ cấp thất nghiệp quy định tại Điều 82 của Luật này.

    Trân trọng!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #309793   17/02/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13492)
    Số điểm: 93041
    Cảm ơn: 3048
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Chào bạn, bạn hãy giấu ngay cái hợp đồng ký ngày 20/02 của bạn đi, và chịu khó mỗi tháng xin nghỉ tới trình diện 1 lần. HĐLĐ của bạn có hiệu lực trước khi bạn nhận trợ cấp thất nghiệp, có nghĩa là bạn đã tìm được việc làm trước khi bạn bị coi là thất nghiệp => khỏi có trợ cấp gì nhé.

    Một cách khác là bạn đề nghị ký HĐLĐ vào ngày 01/03, khi đó bạn đã rơi vào tình trạng thất nghiệp rồi mới tìm được việc làm, và bạn sẽ được nhận 5 tháng còn lại.

     
    Báo quản trị |  
  • #310741   23/02/2014

    nguyentrungtai
    nguyentrungtai

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/02/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    hix 2 người 2 góp ý khác nhau mình biết lam theo ai đây :(

    ngày mai 24/2/2014 là ngày mình lên lấy quyết định , LS chỉ giúp mình nên làm cách nào ỗn :(

    hợp dồng mình đã ký rồi ko hoãn được mới chết , nếu ko được thì mình có thể bảo lưu đóng tiếp được ko ạ :(

     
    Báo quản trị |  
  • #310759   23/02/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13492)
    Số điểm: 93041
    Cảm ơn: 3048
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Nếu bạn nghe theo lời khuyên của người tự xưng là luật sư thì bạn cứ trình cái HĐLĐ ra, biết đâu bạn hên thì sao :|.

    Nếu bạn sợ hoặc cảm thấy không chắc chắn thì đừng đưa HĐ ra, và chịu khó tới trình diện mỗi tháng.

    Ghi chú : Trường hợp nếu ko được lãnh trợ cấp thì sẽ được bảo lưu đóng tiếp, nhưng sẽ là một sự rất đáng tiếc khi tiền vào đến tay rồi lại rớt mất :-P

     
    Báo quản trị |  
  • #310761   23/02/2014

    nguyentrungtai
    nguyentrungtai

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/02/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    cám ơn bạn ntdieu

    hôm trước bạn mình cũng có trường hợp giống mình lãnh bảo hiễm được 2 tháng rồi , khi cty ký HĐLĐ thì 4 tháng còn lại không lãnh được nữa , mình mới lãnh lần đầu nên hoang mang lắm:(

     
    Báo quản trị |  
  • #310762   23/02/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13492)
    Số điểm: 93041
    Cảm ơn: 3048
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Nếu lãnh BH được 2 tháng rồi thì chắc chắn sẽ được nhận phần còn lại 1 lần.

    Đằng nào ngày mai cũng tới trình diện, bạn thử hỏi mấy vị ở BHXH xem sao, cứ nói là "bạn của bạn có câu hỏi nhờ hỏi giùm".

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-