DanLuat 2015

Tư vấn giúp em về lĩnh vực lao động

Chủ đề   RSS   
  • #314002 15/03/2014

    Tư vấn giúp em về lĩnh vực lao động

    Kính chào quý ban tư vấn, các luật sư,luật gia giải đáp giúp em một số vướng mắc như sau

    1/ Em tôi vào làm việc tại công ty từ ngày 05/3/2012 đến ngày 14/3/2014 theo hợp đồng có thời hạn. Nay em tôi đơn phương chấm dứt hợp đồng và báo trước 30 ngày theo quy định pháp luật lao động, như vậy em tôi có được công ty trả trợ cấp thôi việc hay không hoặc các trợ cấp khác?

    2/ Công ty có ký hợp đồng lao động có thời hạn với người lao động ngày 1/3/2013 đến ngày 28/2/2014 là hết thời hạn hợp đồng lao động, theo luật lao động thì trong vòng 30 ngày người lao động và người sử dụng lao động phải giao kết lại loại hợp đồng mới. Nhưng trong thời hạn 30 ngày đó công ty chưa kịp giao kết lại với người lao động thì người lao động đã đơn phương nghỉ việc với lý do hết hạn hợp đồng lao động, trong khi vị trí công việc của người lao động rất quan trọng chưa kịp bàn giao cho người mới. như vậy công ty muốn người lao động phải bàn giao công việc xong rồi mới được phép nghỉ, tuy nhiên người lao động lại không bàn giao mà tự ý nghỉ luôn. Hỏi công ty có quyền yêu cầu người lao động phải bàn giao công việc rồi mới cho phép nghỉ không?

    Em xin cảm ơn quý luật sư, luật gia đã tư vấn giúp

     
    2662 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #314083   15/03/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13494)
    Số điểm: 93051
    Cảm ơn: 3049
    Được cảm ơn 4679 lần
    SMod

    Chào bạn, xin trả lời như sau

    1. Không được trợ cấp thôi việc vì đã có chế độ bảo hiểm thất nghiệp thay thế (trừ khi em bạn ko đóng BHTN)

    2. Cty nên thương lượng với NLĐ để họ tới 1-2 ngày bàn giao. Hết hợp đồng thì NLĐ có quyền nghỉ chứ không phải là "tự ý nghỉ" hay "đơn phương nghỉ".

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    chupuh (17/03/2014)
  • #314358   17/03/2014

    Trước hết cho em xin cảm ơn, và kế đến cho em hỏi nếu không đóng bảo hiểm thất nghiệp là em của em sẽ được trợ cấp, vậy sao em đọc luật lao đông thấy có trợ cấp thôi việc khi nghỉ việc. mong quý chuyên gia giả đáp giúp và viện dẫn cơ sở pháp lý cho em được hiểu luật hơn.

    em xin chân thành cảm ơn.

     
    Báo quản trị |  
  • #314424   18/03/2014

    kimphuong20891
    kimphuong20891

    Female
    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2014
    Tổng số bài viết (27)
    Số điểm: 300
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 7 lần


    quy định của trợ cấp thôi việc như sau bạn nhé : 

    Điều 48. Trợ cấp thôi việc (đ42)

    1. Khi hợp đồng lao động chấm dứt theo quy định tại các khoản 1, 2, 3, 5, 6, 7, 9 và 10 Điều 36 của Bộ luật này thì người sử dụng lao động có trách nhiệm chi trả trợ cấp thôi việc cho người lao động đã làm việc thường xuyên từ đủ 12 tháng trở lên, mỗi năm làm việc được trợ cấp một nửa tháng tiền lương. (không có phụ cấp lương theo qđ cũ)

    2. Thời gian làm việc để tính trợ cấp thôi việc là tổng thời gian người lao động đã làm việc thực tế cho người sử dụng lao động trừ đi thời gian người lao động đã tham gia bảo hiểm thất nghiệp theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội và thời gian làm việc đã được người sử dụng lao động chi trả trợ cấp thôi việc.

    3. Tiền lương để tính trợ cấp thôi việc là tiền lương bình quân theo hợp đồng lao động của 06 tháng liền kề trước khi người lao động thôi việc.

    Hiệu luật thi hành bảo hiểm của bảo hiểm thất nghiệp là từ 1/1/2009. Như vậy em bạn đi làm từ 05/3/2012 đến ngày 14/3/2014 thì đã đóng bảo hiểm thất nghiệp. Trừ khi doanh nghiệp em bạn làm việc dưới 10 người thì không đóng bảo hiểm những em bạn sẽ được trợ cấp thôi việc như luật. Nếu có đóng BHTN thì quy định và thủ tục xin trợ cấp như sau :

    Điều 81. Điều kiện hưởng bảo hiểm thất nghiệp

    Người thất nghiệp được hưởng bảo hiểm thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:

    1. Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp đủ mười hai tháng trở lên trong thời gian hai mươi bốn tháng trước khi thất nghiệp;

    2. Đã đăng ký thất nghiệp với tổ chức bảo hiểm xã hội;

    3. Chưa tìm được việc làm sau mười lăm ngày kể từ ngày đăng ký thất nghiệp theo quy định tại khoản 2 Điều này.

    Điều 82. Trợ cấp thất nghiệp                   

    1. Mức trợ cấp thất nghiệp hằng tháng bằng 60% mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp của sáu tháng liền kề trước khi thất nghiệp.

    2. Thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp được quy định như sau:

    a) Ba tháng, nếu có từ đủ mười hai tháng đến dưới ba mươi sáu tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp;

    b) Sáu tháng, nếu có từ đủ ba mươi sáu tháng đến dưới bảy mươi hai tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp;

    c) Chín tháng, nếu có từ đủ bảy mươi hai tháng đến dưới một trăm bốn mươi bốn tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp;

    d)  Mười hai tháng, nếu có từ đủ một trăm bốn mươi bốn tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp trở lên.

    Điều 83. Hỗ trợ học nghề

    Người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp được hỗ trợ học nghề với thời gian không quá sáu tháng. Mức hỗ trợ bằng mức chi phí học nghề ngắn hạn theo quy định của pháp luật về dạy nghề.

    Điều 84. Hỗ trợ tìm việc làm

    Người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp được tư vấn, giới thiệu việc làm miễn phí.

     

    Điều 85. Bảo hiểm y tế

    1. Người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp được hưởng chế độ bảo hiểm y tế.

     

    2. Tổ chức bảo hiểm xã hội đóng bảo hiểm y tế cho người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp.

    Điều 125. Hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp

    1. Đơn đề nghị hưởng bảo hiểm thất nghiệp theo mẫu do tổ chức bảo hiểm xã hội quy định.

    2. Bản sao hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc hết hạn hoặc thoả thuận chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc hoặc xác nhận của đơn vị cuối cùng trước khi thất nghiệp về việc đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc đúng pháp luật.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn kimphuong20891 vì bài viết hữu ích
    ntdieu (18/03/2014)

0 Thành viên đang online
-