tư vấn giải quyết tranh chấp đất đai

Chủ đề   RSS   
  • #274743 11/07/2013

    halichlanh83

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/07/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    tư vấn giải quyết tranh chấp đất đai

    Ông tôi có 3 người con: bác tôi, bố tôi và chú tôi. Khi ông mất có bảo là để lại mảnh đất đang ở cho bố vì chú và bác đã có nhà riêng, do ông cho trước đó, còn bố tôi thì làm ăn ở Quảng Ninh, nay về quê, nhưng khi ông mất thì chú và Bác đòi chia đều mảnh đất mà ông tôi bảo cho nhà tôi. Xin hỏi làm thế nào để nhà tôi có thể dữ được mảnh đất,

     
    3087 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #274759   11/07/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14369)
    Số điểm: 99388
    Cảm ơn: 3278
    Được cảm ơn 5062 lần
    SMod

    Chào bạn, ông bạn có để lại di chúc hay không ?

     
    Báo quản trị |  
  • #274777   11/07/2013

    luatsungothethem
    luatsungothethem
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/07/2009
    Tổng số bài viết (2011)
    Số điểm: 12899
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 774 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Theo như bạn trình bày tôi hiểu rằng: Trước khi mất ông bạn có nói là mảnh đất này cho bố bạn và chú bạn, bác bạn cũng nghe và biết việc này. Sau khi ông mất thì chú và bác bạn không thực hiện. Vấn đề này cần quan tâm đến các yếu tố sau:

    1. Có thể coi việc ông bạn nói trước khi chết để lại tài sản cho bố bạn là ý nguyện của ông bạn và phù hợp với vấn đề Di chúc nhưng lại không đáp ứng các điều kiện có hiệu lực của Di chúc, cụ thể:

    Điều 651 Bộ luật Dân sự có quy định về Di chúc bằng miệng:

    - Trong trường hợp tính mạng của một người bị đe dọa do bệnh tật hoặc các nguyên nhân khác mà không thể lập di chúc bằng văn bản thì có thể di chúc bằng miệng;

    - Sau ba tháng, kể từ thời điểm di chúc bằng miệng mà người lập di chúc còn sống, minh mẫn, sáng suốt thi di chúc bằng miệng mặc nhiên bị hủy bỏ

    Điều này cho thấy rằng việc ông bạn chỉ nói miệng vậy trong lúc vẫn minh mẫn, sáng suốt không thể coi là một di chúc hợp pháp được.

    Tại Điều 675 Bộ luật Dân sự có nêu các trường hợp thừa kế theo pháp luật:

    - Không có di chúc;

    - Di chúc không hợp pháp....

    Đã là thừa kế theo pháp luật thì phải được thực hiện chia thừa kế theo hàng thừa kế như quy định tại Điều 676 Bộ luật dân sự, đó là những người thừa kế thuộc hàng thừa kế thứ nhất của ông bạn gồm: Các cụ nội của bạn (có thể đã mất), bà nộ bạn, anh chị em của bố bạn và bố bạn.

    Việc bác bạn, chú bạn yêu cầu đòi chia nhà đất do ông bạn để lại là hợp pháp, và việc chia làm bao nhiêu phần còn phục thuộc vào những người thừa kế nằm trong hàng thừa kế đó, mỗi người được hưởng phần như nhau.

    Một lưu ý nữa là việc khởi kiện chia thừa kế chỉ được thực hiện trong vòng 10 kể từ ngày người có di sản thừa kế để lại chết.

    Mong sao tư vấn này sẽ giúp bạn giải quyết được thắc mắc nêu trên.

    Luật sư Ngô Thế Thêm

    Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

    LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

    Email: luatsungothethem@gmail.com

     
    Báo quản trị |