Tư vấn đòi lại quyền lợi khi nghỉ việc

Chủ đề   RSS   
  • #514348 26/02/2019

    anthuylaw
    Top 50
    Female
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2017
    Tổng số bài viết (1117)
    Số điểm: 10158
    Cảm ơn: 252
    Được cảm ơn 246 lần


    Tư vấn đòi lại quyền lợi khi nghỉ việc

    Em đang gặp 1 tình huống khá éo le và cũng biết làm thế nào để đòi lại quyền lợi của mình nên rất cần sự tư vấn của anh/chị luật sư ạ.
     
    Em ký hợp đồng thử việc với 1 công ty cung cấp nhân lực A từ ngày 11-12-2018. Trong hợp đồng thử việc có điều khoản sau khi kết thúc 2 tháng thử việc em sẽ được ký hợp đồng có thời hạn là 12 thấng. Và công ty A kí kết hơp đồng cung cấp nhân sự cho công ty B và điều em sang bên B làm dự án ở đó. Cho đến ngày 11-2-2019 đã xong 2 tháng thử việc. Phía bên B ban đầu cũng đã phản hồi với công ty A là em đạt yêu cầu thử việc. Tuy nhiên về hợp đồng chính thức của em và công ty A cũng chưa được kí. Và em cũng đã làm việc bình thường từ ngày 11-2 đến 21/2/2019. Ngày 21/2/2019 công ty B đột ngột thông báo do cắt giảm nhân sự nên sẽ chấm dứt hợp đồng nhân sự trước thời hạn với công ty A đến hết tháng 2/2019. Phía bên A hiện tại chưa có dự án phù hợp để điều chuyển em sang dự án khác. 
     
    Vậy nếu bây giờ bên A chấm dứt hợp đồng với em thì em có được bồi thường và quyền lợi gì không ạ?

    Chỉ là gà con!

     
    899 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #533748   28/11/2019

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (940)
    Số điểm: 6500
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 126 lần


    Trường hợp trên mặc dù công ty chưa ký hợp đồng lao động với chị nhưng đã có thông báo kết quả đạt cũng như bạn đã tiếp tục làm việc cho công ty thì đã có hợp đồng lao động được xác lập ở đây. Trong trường hợp này nếu như công ty cho bạn nghỉ trong trường hợp thay đổi cơ cấu theo Điều 49 Bộ luật Lao động 2012 thì phải trả trợ cấp mất việc. Còn trong trường hợp mà tự ý cho nghỉ, đơn phương không đúng theo quy định tại Điều 38 Bộ luật Lao động thì người sử dụng lao động phải có nghĩa vụ theo điều 42 Bộ luật Lao động bạn nhé.

     
    Báo quản trị |  
  • #534098   30/11/2019

    Sau khi kết thúc quá trình thử việc, người sử dụng lao động phải ký kết hợp đồng lao động với người lao động. Nếu sau khi kết thúc thời gian thử việc mà người lao động không ký kết hợp đồng lao động,

    Trong trường hợp này của bạn, sau thời gian thử việc mà công ty không ký hợp đồng lao động, công ty vẫn giao việc cho bạn làm thì đương nhiên hợp đồng lao động giữa bạn và công ty được xác lập. Việc công ty quyết định cho bạn thôi việc mà không có căn cứ, không tuân thủ thời gian báo trước là đơn phương chấm dứt hợp đồng trái pháp luật.

     
    Báo quản trị |