DanLuat 2015

Tư vấn doanh nghiệp

Chủ đề   RSS   
  • #412651 08/01/2016

    lawyerkhanh

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tư vấn doanh nghiệp

    Công ty TNHH 2TV , chỉ có 2 thành viên sáng lập, có được chuyển nhượng toàn bộ vốn cho thành viên còn lại ?

     
    1753 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #412691   09/01/2016

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13046)
    Số điểm: 90144
    Cảm ơn: 2945
    Được cảm ơn 4558 lần
    SMod

    Trả lời: Được.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    lehungkien21 (09/01/2016)
  • #412701   09/01/2016

    ta.luatsaoviet
    ta.luatsaoviet
    Top 75
    Male
    Lớp 6

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/12/2015
    Tổng số bài viết (625)
    Số điểm: 7648
    Cảm ơn: 88
    Được cảm ơn 295 lần


    Theo khoản 1, khoản 3 điều 53 luật Doanh nghiệp về chuyển nhượng vốn thì : 

    1. Trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 52, khoản 5 và khoản 6 Điều 54 của Luật này, thành viên công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên có quyền chuyển nhượng một phần hoặc toàn bộ phần vốn góp của mình cho người khác theo quy định sau đây:
    a) Phải chào bán phần vốn đó cho các thành viên còn lại theo tỷ lệ tương ứng với phần vốn góp của họ trong công ty với cùng điều kiện;
    b) Chỉ được chuyển nhượng với cùng điều kiện chào bán đối với các thành viên còn lại quy định tại điểm a khoản này cho người không phải là thành viên nếu các thành viên còn lại của công ty không mua hoặc không mua hết trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày chào bán.
     
    3.  Trường hợp chuyển nhượng hoặc thay đổi phần vốn góp của các thành viên dẫn đến chỉ còn một thành viên trong công ty, công ty phải tổ chức hoạt động theo loại hình công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên và đồng thời thực hiện đăng ký thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp trong thời hạn15 ngày, kể từ ngày hoàn thành việc chuyển nhượng
     
    Có thể chuyển nhượng được cho thành viên còn lại dưới dạng chào bán. Và bạn lưu ý khoản 3 điều này nhé.
    Thân

    Chúng tôi cung cấp dịch vụ thành lập doanh nghiệp và hỗ trợ làm quyết toán thuếbáo cáo tài chính cuối năm của các công ty

    Công ty Luật TNHH Sao Việt - Tổng đài tư vấn 19006243

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ta.luatsaoviet vì bài viết hữu ích
    lehungkien21 (09/01/2016)
  • #412702   09/01/2016

    Chào bạn, với câu hỏi của bạn Luật Hải Nguyễn xin được tư vấn như sau:

    Căn cứ theo Điều 53 Luật Doanh nghiệp năm 2014, thành viên công ty TNHH hai thành viên trở lên có quyền chuyển nhượng một phần hoặc toàn bộ phần vốn góp của mình cho người khác theo quy định sau đây:

    a) Phải chào bán phần vốn đó cho các thành viên còn lại theo tỷ lệ tương ứng với phần vốn góp của họ trong công ty với cùng điều kiện;

    b) Chỉ được chuyển nhượng với cùng điều kiện chào bán đối với các thành viên còn lại quy định tại điểm a khoản này cho người không phải là thành viên nếu các thành viên còn lại của công ty không mua hoặc không mua hết trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày chào bán.

    Trường hợp của bạn, Cty chỉ có 2 thành viên sáng lập nên sau khi chuyển nhượng toàn bộ phần vốn góp của các thành viên dẫn đến chỉ còn một thành viên trong công ty. Do đó công ty phải tổ chức hoạt động theo loại hình công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên và đồng thời thực hiện đăng ký thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp trong thời hạn 15 ngày, kể từ ngày hoàn thành việc chuyển nhượng.

    CV. Nguyễn Đức Dư

    Công ty Luật Hải Nguyễn và Cộng sự

    Công Ty Luật Hải Nguyễn và cộng sự - Hotline: 0973.509.636 hoặc 0907.509.636

    Website: www.lamchuphapluat.vn - Email: luathainguyen@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-