tư vấn đền bù tai nạn giao thông

Chủ đề   RSS   
  • #331515 04/07/2014

    tư vấn đền bù tai nạn giao thông

    thưa luật sư:

    em là giáo viên vùng cao, em xin được hỏi luật sư và xin luật sư tư vấn cho em một việc như sau:

    em là giáo viên hiện đang công tác tại một xã đặc biệt khó khăn của huyện Mường Nhé, tỉnh Điện Biên. Vào ngày 07/5/2014 trên đường đi làm từ nhà tới trường em phải đi lại bằng phương tiện xe máy, khi đi qua quãng đường vắng thì em nhìn thấy cháu bé là học sinh lớp 1 đang đi bộ bên phải đường cùng chiều với em, khi đi ngang qua gần tới chỗ cháu đang đi thì bất ngờ cháu bé chạy qua đường(lúc này em đã điều khiển cho xe của em chạy ra giữa đường) do không kịp phanh xe nên em có va quệt và cháu làm cháu gẫy chân phải điều trị bằng bó bột. vậy xin hỏi luật sư em có phải bồi thường không ạ? mức bồi thường là bao nhiêu. vì cháu là con của gia đình người dân tộc Thái nên lý lẽ của người dân tộc và sự hiểu biết của nhân dân vùng cao hạn chế nên em mong luật sư tư vấn hộ em

    em xin chân thành cảm ơn./.

     

     
    3541 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #331623   04/07/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1263 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Điều 604, BLDS quy định: 

    "Điều 604. Căn cứ phát sinh trách nhiệm bồi thường thiệt hại

    1. Người nào do lỗi cố ý hoặc lỗi vô ý xâm phạm tính mạng, sức khoẻ, danh dự, nhân phẩm, uy tín, tài sản, quyền, lợi ích hợp pháp khác của cá nhân, xâm phạm danh dự, uy tín, tài sản của pháp nhân hoặc chủ thể khác mà gây thiệt hại thì phải bồi thường.

    2. Trong trường hợp pháp luật quy định người gây thiệt hại phải bồi thường cả trong trường hợp không có lỗi thì áp dụng quy định đó."

    Điều 617, BLDS quy định: 

    "Điều 617. Bồi thường thiệt hại trong trường hợp người bị thiệt hại có lỗi

    Khi người bị thiệt hại cũng có lỗi trong việc gây thiệt hại thì người gây thiệt hại chỉ phải bồi thường phần thiệt hại tương ứng với mức độ lỗi của mình; nếu thiệt hại xảy ra hoàn toàn do lỗi của người bị thiệt hại thì người gây thiệt hại không phải bồi thường."

    Nếu bạn điều khiển phương tiện đúng theo quy định của pháp luật thì sẽ không phải bồi thường. Tuy nhiên, đây là trường hợp nhạy cảm, nếu có thể thì nên hỗ trợ gia đình cháu bé một khoản nhất định. 

    Thân gửi!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    thuongnamke (07/07/2014)
  • #331627   04/07/2014

    LUATSUNGUYEN
    LUATSUNGUYEN
    Top 25
    Male
    Lớp 10

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2011
    Tổng số bài viết (2124)
    Số điểm: 14203
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 734 lần


    Trường hợp này bạn là người đi xe máy được xem làm một nguồn nguy hiểm cao độ, vì thế khi gây ra tai nạn trong trường hợp bạn trình bày thì bạn phải có trách nhiệm bồi thường theo quy định của pháp luật, bao gồm bồi thường thiệt hại về sức khỏe, tiền thuốc men, viên phí.

    Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN

    CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    http://dichvutuvanluat.com - http://dichvuluatsu247.com

    Hotline: 0987.756.263/0947.347.268

    ĐT: 04.8585 7869

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LUATSUNGUYEN vì bài viết hữu ích
    thuongnamke (07/07/2014)
  • #331998   07/07/2014

    Thưa luật sư vậy trong trường hợp của em gia đình cháu bé bắt bồi thường 12 triệu là đúng hay sai? mức giá bồi thường theo luật định là bao nhiêu. gia đình cháu bé có bảo hiểm, tiền xe cấp cứu hết 2,5 triệu; thuốc men hết 4 triệu.

     

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN - CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

Hotline: 0987.756.263/0947.347.268 - ĐT: 04.8585 7869