DanLuat 2015

TƯ VẤN CHẾ ĐỘ THAI SẢN

Chủ đề   RSS   
  • #300812 05/12/2013

    NGUYETCAT1984

    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:05/12/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 125
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    TƯ VẤN CHẾ ĐỘ THAI SẢN

    Chào luật sư!

    Tôi bắt đầu đóng BHXH từ tháng 1/2013 đến 12/2013.

    1/2014 tôi hết hạn hợp đồng, công ty tôi củng gải thể nên không tiệp tục ký hợp đồng với tôi được.

    Thời gian dự sinh của tôi là 27/ 2/ 2014  vậy tôi có được hưởng bảo hiểm thai sản hay không?

     
    3762 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #300887   05/12/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13493)
    Số điểm: 93046
    Cảm ơn: 3049
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Chào bạn, bạn đủ điều kiện nhận chế độ thai sản.

     
    Báo quản trị |  
  • #306714   14/01/2014

    nganthanh91
    nganthanh91

    Sơ sinh

    Hưng Yên, Việt Nam
    Tham gia:14/01/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    cho em hỏi :trong thời gian mang thai đóng bảo hiểm ngắt quãng (bỏ 1 tháng không đóng) thì có được hưởng trợ cấp thai sản khi nghỉ sinh không?

    Cập nhật bởi nganthanh91 ngày 14/01/2014 09:40:43 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #306745   15/01/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13493)
    Số điểm: 93046
    Cảm ơn: 3049
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    nganthanh91 viết:

    cho em hỏi :trong thời gian mang thai đóng bảo hiểm ngắt quãng (bỏ 1 tháng không đóng) thì có được hưởng trợ cấp thai sản khi nghỉ sinh không?

    Trả lời : Có

     
    Báo quản trị |  
  • #323592   16/05/2014

    giang914
    giang914

    Sơ sinh

    Bà Rịa - Vũng Tàu, Việt Nam
    Tham gia:16/05/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    cho em hỏi em đóng bảo hiểm từ tháng 1/2013 đến t9/2013 thì em nghỉ tại công ty cũ và đã lấy sổ bảo hiểm .đến tháng 5/   2014  thi em đi làm ở cty mới và đóng truy thu bảo hiểm từ t1/2014 đến nay . ( ko đóng truy thu của t9-t12/2013) hiện tại em đang có bầu dự sinh vào tháng 10/2014 thì em có được ưởng thai sản ko ah?

     
    Báo quản trị |  
  • #323668   17/05/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3177)
    Số điểm: 23898
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1248 lần
    Lawyer

    giang914 viết:

    cho em hỏi em đóng bảo hiểm từ tháng 1/2013 đến t9/2013 thì em nghỉ tại công ty cũ và đã lấy sổ bảo hiểm .đến tháng 5/   2014  thi em đi làm ở cty mới và đóng truy thu bảo hiểm từ t1/2014 đến nay . ( ko đóng truy thu của t9-t12/2013) hiện tại em đang có bầu dự sinh vào tháng 10/2014 thì em có được ưởng thai sản ko ah?

    Chào bạn!

    Theo quy định Điều 28 Luật BHXH năm 2006 thì điều kiện hưởng chế độ thai sản là người lao động phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con.

    Như vậy, để được hưởng chế độ thai sản bạn phải có 6 tháng đóng BHXH trong thời gian 12 tháng trước khi sinh, tức trong khoảng thời gian 10/2103-- 10/2014.

    Thực tế, trong thời gian từ tháng 10/2013 đến nay bạn đã tham gia BHXH được 4 tháng từ tháng 1/2014 đến tháng 4/2014, bạn cần tham gia đóng BH tháng 5 và tháng 6/2014 nữa là đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản.

    Thân ái!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #327594   10/06/2014

    huongph126
    huongph126

    Sơ sinh

    Bà Rịa - Vũng Tàu, Việt Nam
    Tham gia:09/06/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Em đóng BHXH từ tháng 9/2012 đến 14/10/2013 em nghỉ việc, cty chốt sổ cho em là tháng 9/2013. Đến 3/4/2014 em sinh con. Vậy trường hợp của em có được hưởng chế độ thai sản không? Cảm ơn luật sư!

     
    Báo quản trị |  
  • #327605   10/06/2014

    quynhnhudainam
    quynhnhudainam
    Top 150
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2011
    Tổng số bài viết (375)
    Số điểm: 2795
    Cảm ơn: 185
    Được cảm ơn 151 lần


    huongph126 viết:

    Em đóng BHXH từ tháng 9/2012 đến 14/10/2013 em nghỉ việc, cty chốt sổ cho em là tháng 9/2013. Đến 3/4/2014 em sinh con. Vậy trường hợp của em có được hưởng chế độ thai sản không? Cảm ơn luật sư!

    Bạn vừa đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản nhé.

    Người từ vô tận tái sinh

    Đi ngang trần thế vương tình nhân gian

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn quynhnhudainam vì bài viết hữu ích
    huongph126 (10/06/2014)
  • #329084   19/06/2014

    hathin
    hathin

    Sơ sinh

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:17/06/2014
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 215
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    chào luật sư : luật sư cho em hỏi :

    e tham gia bảo hiểm xã hội từ tháng 3/2013 đến tháng 9/2013 vì lý do có thai, các bác sỹ yêu cầu nghỉ việc để dưỡng thai nên em nghỉ việc vào ngày 30/09/2013, và đến 25/ 5/2014 thì em sinh con.Vậy cho em hỏi e có được hưởng chế độ thai sản không. 

    Xin cảm ơn luật sư

     
    Báo quản trị |  
  • #329089   19/06/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3177)
    Số điểm: 23898
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1248 lần
    Lawyer

    hathin viết:

    chào luật sư : luật sư cho em hỏi :

    e tham gia bảo hiểm xã hội từ tháng 3/2013 đến tháng 9/2013 vì lý do có thai, các bác sỹ yêu cầu nghỉ việc để dưỡng thai nên em nghỉ việc vào ngày 30/09/2013, và đến 25/ 5/2014 thì em sinh con.Vậy cho em hỏi e có được hưởng chế độ thai sản không. 

    Xin cảm ơn luật sư

    Chào bạn!

    Trường hợp của bạn không đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản vì trong khoảng thời gian 12 tháng trước khi sinh con, bạn mới có 4 tháng tham gia BHXH là tháng 6, 7, 8,9 năm 2013. Chưa đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản vì chưa đóng đủ 6 tháng BHXH trong thời gian 12 tháng trước khi sinh.

    Trân trọng!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #329263   20/06/2014

    hathin
    hathin

    Sơ sinh

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:17/06/2014
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 215
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    thưa luật sư theo như sổ bảo hiểm thì e đóng được 8 tháng rồi mà

     
    Báo quản trị |  
  • #329271   20/06/2014

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 8

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1599)
    Số điểm: 11483
    Cảm ơn: 163
    Được cảm ơn 794 lần


    hathin viết:

    thưa luật sư theo như sổ bảo hiểm thì e đóng được 8 tháng rồi mà

    Khoảng thời gian bạn đóng BHXH để được tính hưởng chế độ thai sản là từ tháng 6/2013 đến tháng 5/2014 (vì bạn sinh vào nửa cuối của tháng 5), chứ không tính thời gian trước tháng 6/2013, chính vì vậy trong khoảng thời gian này bạn chưa có đủ 6 tháng đóng BHXH trước khi sinh, nên không được hưởng chế độ thai sản bạn nhé.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hvquyen1 vì bài viết hữu ích
    quynhnhudainam (23/06/2014)
  • #329373   20/06/2014

    hathin
    hathin

    Sơ sinh

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:17/06/2014
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 215
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    dạ cảm ơn luật sư

     
    Báo quản trị |  
  • #332102   08/07/2014

    quynhtrangluong
    quynhtrangluong

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/07/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Em có câu hỏi như sau:

    Em tham gia BHXH từ T03/2008 đến T12/2010 tại công ty A rồi nghỉ việc. Sổ của em đã được chốt. T01/2011 đến T03/2014 em tham gia BHXH tại công ty B. T04/2014 em xin nghỉ tại Công ty B, nhưng vì côg ty này còn nợ BHXH nên sổ của em vẫn chưa được chốt.

    T04/2014 em xin làm việc tại Công ty C và bắt đầu tham gia BHXH từ tháng 4/2014 tại đây BHXH hàng tháng được đóng đầy đủ. Nay em đang có thai và dự sinh vào cuối tháng 12. Nhưng vì nhà xa mà bụng lớn đi lại nguy hiểm nên em dự định làm đến hết T10/2014 thì xin nghỉ không lương 2 tháng, hết hai tháng là em xin nghỉ thai sản. Hết thời gian được nghỉ thai sản em vào làm lại.

    Hiện tại sổ BHXH của em vẫn đang ở Công ty B, vậy trường hợp của em có được hưởng chế độ thai sản không? mức đóng BHXH của em là 3,5triệu vậy nếu được hưởng thì thủ tục như thế nào và số tiền em được nhận là bao nhiêu?

    Trân trọng

     
    Báo quản trị |  
  • #332116   08/07/2014

    ttpthuy
    ttpthuy
    Top 150
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/02/2011
    Tổng số bài viết (454)
    Số điểm: 3284
    Cảm ơn: 96
    Được cảm ơn 200 lần


     

    quynhtrangluong viết:

     

    Em có câu hỏi như sau:

    Em tham gia BHXH từ T03/2008 đến T12/2010 tại công ty A rồi nghỉ việc. Sổ của em đã được chốt. T01/2011 đến T03/2014 em tham gia BHXH tại công ty B. T04/2014 em xin nghỉ tại Công ty B, nhưng vì côg ty này còn nợ BHXH nên sổ của em vẫn chưa được chốt.

    T04/2014 em xin làm việc tại Công ty C và bắt đầu tham gia BHXH từ tháng 4/2014 tại đây BHXH hàng tháng được đóng đầy đủ. Nay em đang có thai và dự sinh vào cuối tháng 12. Nhưng vì nhà xa mà bụng lớn đi lại nguy hiểm nên em dự định làm đến hết T10/2014 thì xin nghỉ không lương 2 tháng, hết hai tháng là em xin nghỉ thai sản. Hết thời gian được nghỉ thai sản em vào làm lại.

    Hiện tại sổ BHXH của em vẫn đang ở Công ty B, vậy trường hợp của em có được hưởng chế độ thai sản không? mức đóng BHXH của em là 3,5triệu vậy nếu được hưởng thì thủ tục như thế nào và số tiền em được nhận là bao nhiêu?

    Trân trọng

     

     

    Nếu theo đúng như bạn trình bày thì đóng cũng được 7 tháng, tổng số tiền là 3.500.000x6+1.150000x2

    Thủ tục thông thường chỉ là đưa cho phòng nhân sự giấy khai sinh của em bé. Với lại mấy cái thủ tục này bạn cứ mạnh dạn hỏi phòng nhân sự chứ nhiều khi bhxh bên bạn họ đòi thêm 1 vài giấy tờ khác thì sao (như giấy ra viện, giấy chứng sinh chẳng hạn)

    Cập nhật bởi ttpthuy ngày 08/07/2014 09:27:10 SA
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ttpthuy vì bài viết hữu ích
    quynhtrangluong (11/07/2014)

0 Thành viên đang online
-