DanLuat 2015

tư vấn cấp quyền sỡ hữu đất

Chủ đề   RSS   
  • #339648 18/08/2014

    dunghoa86

    Sơ sinh

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:12/08/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    tư vấn cấp quyền sỡ hữu đất

    Xin hỏi luật sư năm 1987 chúng tôi co mua một mảnh đất của HTX Hải Quang ở sat mép bờ sông do thiên tai bão lũ ma từ đó đén nay chúng tôi chưa ở trên manhr đất đỏ . Nhưng từ đó dến nay chúng tôi vẫn trồng cây, dên năm 2005 nhờ nhà nước xây đê chắn sóng và làm đường nên mảnh đất của chúng tôi vẫn còn nguyên vẹn. Chúng tôi đã xin làm hồ sơ xin cấp QSHD và đã nộp truy thu thuế từ năm 1993 đến 2005 và từ năm 2005 đến nay vẫn nộp thuế bình thường. Nhưng từ đó đến nay vân chưa thấy UBND phường trả lời thích đáng vậy xin hỏi luât sư mảnh đát của chúng tôi có dược cấp QSHD hay không và áp dụng luật đất đai năm nào đôi với mảnh đát của chúng tôi ! Xin chân thành cảm ơn luât sư !

     
    3009 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #339865   19/08/2014

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (8921)
    Số điểm: 50069
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2450 lần
    Lawyer

    Chào bạn. Dựa trên nguyên tắc mà Luật đất đai hiện hành quy định là nếu đất đai sử dụng ổn định, phù hợp quy hoạch, không tránh chấp và hoàn tất các nghĩa vụ thuế đối với nhà nước thi được xem xét cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Vậy bạn hãy liên hệ chính quyền địa phương để yêu cầu giải quyết cấp sổ đỏ nếu hội đủ các điều kiện trên. Thân mến

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    tuvan@luatsuphuvinh.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
  • #340169   21/08/2014

    manhtien669
    manhtien669

    Male
    Sơ sinh

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:15/08/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin hỏi Luật Sư. Nguồn gốc nhà đất của tôi như sau: Trước năm 1975 cha tôi có căn nhà. Tháng 4/1975 cha tôi ra nước ngoài sinh sống nên UBND tỉnh đã kiểm kê và quản lý căn nhà này. Vào thời gian này tôi còn nhỏ được Ty Tài Chính lúc đó nuôi dưỡng và cho đi học sau này được bố trí công tác tại Trạm Kiểm Nghiệm dược phẩm tỉnh.

    Do không có chỗ ở nên vào năm 1985 tôi làm đơn đề nghị UBND tỉnh xem xét bố trí chỗ ở khác. Ngày 20/11/1985 UBND tỉnh có quyết định số, tại Điều 1 của quyết định này ghi Giao cho phòng quản lý nhà đất thuộc Sở Xây dựng tìm cấp cho tôi một căn nhà theo tiêu chuân cán bộ công nhân viên Nhà nước.

    Ngày 27/7/1988 UBND tỉnh ban hành Quyết định khác, tại Điều 2 ghi: “Nay cấp cho thuê căn nhà khác cho tôi là nhân viên Sở y Tế . Tôi đã sinh sống tại căn nhà trên từ năm 1988 đến nay và nộp thuế nhà đất từ năm 1993 đến nay không tranh chấp.

    Năm 2006 khi Nhà nước có chủ trương đăng ký cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất tôi có đăng ký nhưng không được cấp giấy chứng nhận. Năm 2011 tôi tiếp tục đăng ký cấp giấy chứng nhận nhưng sau đó Sở Xây dựng trả lời căn nhà trên thuộc sở hữu nhà nước, nếu tôi có nhu cầu mua thì liên hệ Sở xây dựng để được giải quyết.

    Theo quan điểm của tôi thì nhà, đất nói trên là  nhà nước cấp cho tôi theo chế độ cán bộ công nhân viên chức nhà nước. Mặt khác nếu nói căn nhà trên là thuê nhà thuộc sở hữu nhà nước thì từ năm 1988 đến nay gia đình tôi và cơ quan quản lý nhà sở hữu nhà nước chưa có ký kết một hợp đồng thuê nhà lần nào, do đó gia đình tôi không nộp khoản tiền nào gọi là tiền thuê nhà mà chỉ nộp thuế nhà, đất từ quý 4 năm 1992 đến nay.

    Vậy căn nhà của tôi có thuộc nhà sở hữu nhà nước hay không? Gia đình tôi có thuộc trường hợp thuê nhà thuộc sở hữu nhà nước hay không?

    Nếu không thuộc các trường hợp trên thì có được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hay không? Nếu được cấp giấy chứng nhận thì việc xác định nghĩa vụ tài chình như thế nào?

     
    Báo quản trị |  
  • #341595   28/08/2014

    LS_ThaiHung
    LS_ThaiHung
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/05/2008
    Tổng số bài viết (3872)
    Số điểm: 22042
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 992 lần
    Lawyer

    Do "Cấp cho thuê" nên nói ngắn gọn nhà trên vẫn thuộc sở hữu nhà nước, anh phải mua hóa giá nhà, còn việc lâu nay không thu tiền thuê gọi là bỏ sót, và có thể bị truy thu khi bán hóa giá

    LS Nguyễn Đình Thái Hùng

    Email: luatsuthaihung@gmail.com

    Website: http://Vplsthaihung.com

    Facebook : Nguyễn Đình Thái Hùng

    Điện thoại 0903.017977

     
    Báo quản trị |  
  • #342588   05/09/2014

    manhtien669
    manhtien669

    Male
    Sơ sinh

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:15/08/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin cảm ơn Luật sư

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com

0 Thành viên đang online
-