DanLuat 2015

Tư vấn cách thanh toán tiền hàng nhập khẩu

Chủ đề   RSS   
  • #411011 25/12/2015

    luatgiaphong

    Sơ sinh

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:05/04/2011
    Tổng số bài viết (15)
    Số điểm: 330
    Cảm ơn: 43
    Được cảm ơn 1 lần


    Tư vấn cách thanh toán tiền hàng nhập khẩu

    Chào các anh chị diễn đàn!

    Mọi người cho em hỏi một vấn đề như sau:

    Công ty em ký hợp đồng nhập khẩu hàng hóa với một công ty nước ngoài tên A. Hai bên thỏa thuận công ty em sẽ thanh toán tiền hàng cho công ty A bằng cách như sau: Công ty em sẽ ký hợp đồng và thanh toán cho một người tên B mà công ty A chỉ định. 

    Cho em hỏi việc đó có hợp pháp không ạ?

     
    2721 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #411023   25/12/2015

    ta.luatsaoviet
    ta.luatsaoviet
    Top 75
    Male
    Lớp 6

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/12/2015
    Tổng số bài viết (625)
    Số điểm: 7648
    Cảm ơn: 88
    Được cảm ơn 294 lần


    Căn cứ  điểm c, khoản 6, Điều 3 Thông tư số 119/2014/TT-BTC ngày 25/8/2014 của Bộ Tài chính, quy định.

    6. Sửa đổi, bổ sung Điều 15 Thông tư số 219/2013/TT-BTC như sau:

    c) Sửa đổi, bổ sung điểm c khoản 4 Điều 15 như sau:

    “c) Trường hợp hàng hóa, dịch vụ mua vào được thanh toán uỷ quyền qua bên thứ ba thanh toán qua ngân hàng (bao gồm cả trường hợp bên bán yêu cầu bên mua thanh toán tiền qua ngân hàng cho bên thứ ba do bên bán chỉ định) thì việc thanh toán theo uỷ quyền hoặc thanh toán cho bên thứ ba theo chỉ định của bên bán phải được quy định cụ thể trong hợp đồng dưới hình thức văn bản và bên thứ ba là một pháp nhân hoặc thể nhân đang hoạt động theo quy định của pháp luật.

    Trường hợp sau khi thực hiện các hình thức thanh toán nêu trên mà phần giá trị còn lại được thanh toán bằng tiền có giá trị từ 20 triệu đồng trở lên thì chỉ được khấu trừ thuế đối với trường hợp có chứng từ thanh toán qua ngân hàng”.

    Căn cứ quy định trên, qua nội dung câu hỏi. Công ty bạn mua hàng của Công ty A, trong hợp đồng mua bán Công ty A chỉ định việc thanh toán qua tài khoản của một cá nhân là nhân viên của Công ty A.

    - Nếu B là một pháp nhân hoặc thể nhân đang hoạt động theo quy định của pháp luật thì thanh toán trên phù hợp quy định pháp luật.

    - Nếu B khong phải một pháp nhân hoặc thể nhân đang hoạt động theo quy định của pháp luật thì thanh toán trên không phù hợp quy định pháp luật.

    Chào bạn.

    Chúng tôi cung cấp dịch vụ thành lập doanh nghiệp và hỗ trợ làm quyết toán thuếbáo cáo tài chính cuối năm của các công ty

    Công ty Luật TNHH Sao Việt - Tổng đài tư vấn 19006243

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-