(Tư vấn) báo điện tử

Chủ đề   RSS   
  • #292117 18/10/2013

    tranhaitung2000

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:18/10/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    (Tư vấn) báo điện tử

    công ty tôi muốn thành lập 1 trang báo điện tử thì cần những thủ tục gì?

    và tin đăng lấy từ các trang mang về có được không ? vi sao?

    và các vấn đề kiểm duyệt tin có phải theo tiêu chuẩn nào ko?

    rất mong nhận được sự tư vấn của các luật sư.

    Best rgds,

     
    4022 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #292231   18/10/2013

    daolienluatsu
    daolienluatsu
    Top 75
    Female
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/11/2012
    Tổng số bài viết (832)
    Số điểm: 5874
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 407 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Vấn đề bạn hỏi, luật sư Đào Thị Liên – công ty Luật Tiền Phong xin được tư vấn cho bạn như sau:

    1. Về thủ tục thành lập một trang báo điện tử được quy định tại Thông tư số 33/2011/TT-BTTTT ngày 01/11/2011 của Bộ Thông tin truyền thông quy định chi tiết việc cấp giấy phép hoạt động báo chí điện tử, giấy phép chuyên trang báo điện tử và trình tự các bước được hướng dẫn chi tiết tại: http://tthc.thuvienphapluat.vn/ho-so-tthc/B-BTT-BS01/Cap-giay-phep-hoat-dong-bao-chi-dien-tu/113167 .

    2. Việc đăng tin lấy từ các trang khác:

    Tin tức bạn hỏi để thực hiện việc đăng lại dù ở thể loại phóng sự, ghi nhanh, tường thuật, phỏng vấn, phản ánh, điều tra, bình luận, xã luận, chuyên luận, ký báo chí và các thể loại báo chí khác đều là đối tượng được bảo hộ về quyền tác giả và sở hữu trí tuệ nếu bạn muốn đăng tải bạn phải xin phép trước và được sự đồng ý của tác giả bạn mới có quyền này (theo Luật SHTT và Nghị định số 100/2006/NĐ-CP).

    3. Vấn đề kiểm duyệt tin: Điều 10 Luật báo chí năm 1989, Điều 5 Nghị định 51/2002/NĐ-CP quy định chi tiết thi hành Luật Báo chí, Luật sửa đổi bổ sung một số điều của Luật Báo chí đã quy định chi tiết những điều không được thông tin trên báo chí và đây có thể coi là là nguyên tắc, là tiêu chuẩn để duyệt nội dung tin bài đăng trên báo chí.

    Trên đây là câu trả lời tư vấn cho những câu hỏi của bạn, nếu bạn còn băn khoăn hay cần được hỗ trợ thêm, vui lòng điện thoại về tổng đài tư vấn pháp luật của Luật Tiền Phong số: 04-1088/4/3 để được trợ giúp!

    Trân trọng./.

     

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Công ty Luật TNHH Tiền Phong

Hotline: 0916162618

Website: www.luattienphong.vn - www.luattienphong.net