DanLuat 2015

Tư vấn bán đất và tài sản trên đất

Chủ đề   RSS   
  • #478095 12/12/2017

    LeAnh13579caobang

    Sơ sinh

    Cao Bằng, Việt Nam
    Tham gia:12/12/2017
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Tư vấn bán đất và tài sản trên đất

    Xin chào Luật sư!

    Bạn tôi đi vay nặng lãi nay không thể trả được, đang muốn phải bán đất và tài sản trên đất để trả nợ. Nhưng Giấy chứng nhận quyền SDĐ đã đem thế chấp ở ngân hàng, (Giấy CN mang tên mẹ đẻ vì cô ấy là con độc, bố đã mất). Nay cô ấy muốn bán một phần đất và tài sản trong giấy chứng nhận đó thì phải làm gì ?

    Xin Luật sư tư vấn giúp, 

     
    1042 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #478758   15/12/2017
    Được đánh dấu trả lời

    toanvv
    toanvv
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (1277)
    Số điểm: 7172
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 351 lần
    Lawyer

    Theo thông tin bạn cung cấp, Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hiện nay đang thế chấp tại ngân hàng và mang tên mẹ cô gái đó.Căn cứ theo khoản 8 điều 320 về Nghĩa vụ của bên thế chấp tài sản:
    “8. Không được bán, thay thế, trao đổi, tặng cho tài sản thế chấp, trừ trường hợp quy định tại khoản 4 và khoản 5 Điều 321 của Bộ luật này.”
    Như vậy, khi đất đai đã được thế chấp quyền sử dụng đất tại ngân hàng thì chủ sử dụng đất sẽ không có quyền bán, trao đổi, tặng cho mảnh đất này với người khác. 
    Đồng thời nếu người bạn gái đó muốn bán một phần thửa đất và tài sản trên đất thì cần được sự đồng ý của mẹ cô gái đó, thông qua Hợp đồng tặng cho tài sản giữa mẹ bạn gái và bạn ý. Đối với hợp đồng tặng cho tài sản, muốn phát sinh hiệu lực thì hợp đồng này phải được công chứng tại văn phòng công chứng, theo căn cứ tại khoản 3 Điều 167 Luật đất đai 2013 về quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp, góp vốn quyền sử dụng đất quy định như sau:
    "3. Việc công chứng, chứng thực hợp đồng, văn bản thực hiện các quyền của người sử dụng đất được thực hiện như sau:
    a) Hợp đồng chuyển nhượng, tặng cho, thế chấp, góp vốn bằng quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất phải được công chứng hoặc chứng thực, trừ trường hợp kinh doanh bất động sản quy định tại điểm b khoản này;
    b) Hợp đồng cho thuê, cho thuê lại quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất, hợp đồng chuyển đổi quyền sử dụng đất nông nghiệp; hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất, tài sản gắn liền với đất mà một bên hoặc các bên tham gia giao dịch là tổ chức hoạt động kinh doanh bất động sản được công chứng hoặc chứng thực theo yêu cầu của các bên;
    c) Văn bản về thừa kế quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất được công chứng hoặc chứng thực theo quy định của pháp luật về dân sự;
    d) Việc công chứng thực hiện tại các tổ chức hành nghề công chứng, việc chứng thực thực hiện tại Ủy ban nhân dân cấp xã."
    Khi xác nhận về tình trạng sử dụng đất mà thấy sổ đỏ đang được thế chấp ngân hàng thì văn phòng công chứng sẽ từ chối việc tiến hành công chứng và hợp đồng tặng cho sẽ không có hiệu lực nên trong trường hợp này, người bạn đó sẽ không thể nhận tặng cho một cách hợp pháp được, đồng thời sẽ không thể tiến hành thủ tục sang tên đối với mảnh đất này và không được quyền bán đất và tài sản trên đất.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

    Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
    LeAnh13579caobang (18/12/2017)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.