Tụ tập cổ vũ đua xe có bị bắt mất xe không?

Chủ đề   RSS   
  • #554078 31/07/2020

    HNP1997
    Top 150
    Male
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/05/2019
    Tổng số bài viết (480)
    Số điểm: 4120
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 176 lần


    Tụ tập cổ vũ đua xe có bị bắt mất xe không?

    Chào anh chị, hôm rồi em có đi theo bạn bè tụ tập ở đường quốc lộ 51 đường đi Vũng Tàu để xem đua xe, sau đó em bị công an giao thông dí bắt được. Họ chở xe em về đồn luôn chưa lập biên bản gì cả. Anh chị cho em hỏi trường hợp này em có bị mất xe không, xe em đầy đủ giấy tờ ạ?
     
    Theo quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 34 Nghị định 100/2019/NĐ-CP thì nội dung này được quy định như sau:
     
    Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:
     
    - Người tụ tập để cổ vũ, kích động hành vi điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định, lạng lách, đánh võng, đuổi nhau trên đường hoặc đua xe trái phép
     
    Mặt khác căn cứ Khoản 4 Điều 23 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012 quy định:
     
    Mức tiền phạt cụ thể đối với một hành vi vi phạm hành chính là mức trung bình của khung tiền phạt được quy định đối với hành vi đó; nếu có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt có thể giảm xuống nhưng không được giảm quá mức tối thiểu của khung tiền phạt; nếu có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt có thể tăng lên nhưng không được vượt quá mức tiền phạt tối đa của khung tiền phạt
     
    Như vậy căn cứ quy định của pháp luật thì đối với hành vi của bạn thì sẽ không bị tịch thu phương tiện mà chỉ bị xử phạt hành chính. Rất có thể mức phạt dành cho bạn đối với hành vi của mình là khoảng 1.500.000 đồng.
     
     
     
    137 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận