Tụ tập ăn nhậu trong nhà những ngày cách ly: Cán bộ có được vào kiểm tra để xử phạt hay không?

Chủ đề   RSS   
  • #543340 09/04/2020

    DuTiepKhac
    Top 150
    Male
    Lớp 10

    Long An, Việt Nam
    Tham gia:21/08/2018
    Tổng số bài viết (535)
    Số điểm: 12864
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 145 lần


    Tụ tập ăn nhậu trong nhà những ngày cách ly: Cán bộ có được vào kiểm tra để xử phạt hay không?

    Trong thời gian thực hiện cách ly xã hội để phòng chống Covid-19, xuất hiện không ít trường hợp tụ tập nhiều người tại nhà để ăn nhậu, hát hò, gây bức xúc. Với hành vi tụ tập ăn nhậu trong nhà những ngày cách ly thì cán bộ có được vào kiểm tra để xử phạt hay không?

    Theo Chỉ thị 16, trong thời gian thực hiện cách ly xã hội, không tập trung quá 2 người ngoài phạm vi công sở, trường học, bệnh viện và tại nơi công cộng.

    Do đó, những trường hợp tụ tập nhiều người để ăn nhậu, dù là tại tư gia, thì cũng vi phạm quy định tại Chỉ thị 16.

    Theo đó, hành vi này có thể bị xử phạt hành chính từ  05 đến 10 triệu đồng (điểm c khoản 4 Điều 11 Nghị định 176/2013/NĐ-CP).

    Ngoài ra, nếu việc tổ chức ăn nhậu - không chấp hành biện pháp hạn chế tập trung đông người dẫn đến phát tán, lây lan dịch bệnh, gây hậu quả nghiêm trọng (phát sinh người nhiễm bệnh hoặc phát sinh chi phí của xã hội để cách ly y tế, chữa trị…), người vi phạm có thể sẽ bị xem xét xử lý hình sự.

    Như vậy, dù là tụ tập ăn nhậu tại gia trong những ngày cách ly xã hội thì cán bộ vẫn có thể kiểm tra, xử lý theo quy định của pháp luật.

     
    9836 | Báo quản trị |  
    3 thành viên cảm ơn DuTiepKhac vì bài viết hữu ích
    BachHoLS (11/04/2020) HuyenVuLS (10/04/2020) ThanhLongLS (10/04/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận