DanLuat 2015

tù nhân

Chủ đề   RSS   
  • #412760 09/01/2016

    madoanthe

    Male
    Sơ sinh

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:12/12/2015
    Tổng số bài viết (24)
    Số điểm: 410
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    tù nhân

    mọi người cho e hỏi tí nếu đi tù hay viện tâm thần thì chi phí do ai chịu? được quy định ở đâu ạ!!

     
    2388 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #412776   09/01/2016

    suponge
    suponge
    Top 150
    Male
    Lớp 2

    Hoà Bình, Việt Nam
    Tham gia:23/06/2015
    Tổng số bài viết (420)
    Số điểm: 3781
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 102 lần


    Bạn là người chịu gián tiếp đó :/

     
    Báo quản trị |  
  • #412819   10/01/2016

    madoanthe
    madoanthe

    Male
    Sơ sinh

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:12/12/2015
    Tổng số bài viết (24)
    Số điểm: 410
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    vâng e hiểu rồi ạ

     

     
    Báo quản trị |  
  • #412822   10/01/2016

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13216)
    Số điểm: 91274
    Cảm ơn: 2991
    Được cảm ơn 4596 lần
    SMod

    Trả lời vậy mà bạn cũng hiểu được à ? Quá giỏi 

     
    Báo quản trị |  
  • #412835   11/01/2016

    suponge
    suponge
    Top 150
    Male
    Lớp 2

    Hoà Bình, Việt Nam
    Tham gia:23/06/2015
    Tổng số bài viết (420)
    Số điểm: 3781
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 102 lần


    Bác nhìn tên chủ topic là hiểu mà :))

    Mà Đóan Thế
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn suponge vì bài viết hữu ích
    ntdieu (11/01/2016)
  • #412840   11/01/2016

    nguyenquoctoa
    nguyenquoctoa
    Top 500
    Male
    Lớp 1

    Bình Thuận, Việt Nam
    Tham gia:09/10/2015
    Tổng số bài viết (179)
    Số điểm: 2302
    Cảm ơn: 118
    Được cảm ơn 72 lần


    madoanthe viết:

    mọi người cho e hỏi tí nếu đi tù hay viện tâm thần thì chi phí do ai chịu? được quy định ở đâu ạ!!

    Chào bạn.

             Tôi hiểu đối tượng áp dụng vấn đề của bạn là bệnh nhân tâm thần đang thi hành án hoặc bị tạm giam, tạm giữ để phục vụ điều tra phải thi hành biện pháp bắt buộc chữa bệnh được quy định tại Nghị định 64/2011/NĐ-CP ngày 28/7/2011 của Chính phủ quy định việc thi hành biện pháp chữa bệnh bắt buộc.

             Theo đó, kinh phí điều trị bệnh bắt buộc cho đối tượng này được quy định tài Điều 4. Kinh phí đảm bảo cho việc thi hành biện pháp bắt buộc chữa bệnh do ngân sách Nhà nước cấp. Cụ thể: 

            Kinh phí bảo đảm cho thi hành biện pháp bắt buộc chữa bệnh do ngân sách nhà nước cấp, bao gồm: kinh phí đầu tư, xây dựng cơ sở vật chất, mua sắm thiết bị, phương tiện phục vụ cho việc điều trị y tế và quản lý người bị bắt buộc chữa bệnh; lập hồ sơ, trưng cầu giám định, tổ chức đưa người vào cơ sở bắt buộc chữa bệnh tâm thần, truy tìm người bị bắt buộc chữa bệnh bỏ trốn; chế độ ăn, mặc, ở, chăm sóc, điều trị y tế cho người bị bắt buộc chữa bệnh, giải quyết trường hợp người bị bắt buộc chữa bệnh chết.

            - Đối với các trường hợp không bắt buộc, Gia đình hoặc người có quyền trực tiếp, khi nghi ngờ hoặc có kết quả kiểm tra bệnh là bệnh nhân tâm thần, mất khả năng hành vi dân sự: Chủ động liên hệ với Tòa án, cơ quan chức năng đề nghị công nhận đối tượng bị bệnh tâm thần, và được hưởng các chế độ trợ cấp xã hội theo trình tự như sau:

            B1: Bạn làm đơn lên tòa yêu cầu tòa công nhận hai chị của bạn mắc bệnh tâm thần yêu cầu tòa tuyên hai chị của bạn mất năng lực hành vi dân sự theo điều 22 Bộ Luật Dân Sự 2005.

            1. Khi một người do bị bệnh tâm thần hoặc mắc các bệnh khác mà không thể nhận thức, làm chủ hành vi của mình, thì theo yêu cầu của người có quyền lợi ích liên quan tòa án ra quyết định tuyên bố mất năng lực hành vi dân sự trên cơ sở kết luận của tổ chức giám định.
     
            Khi không có căn cứ tuyên bố một người mất năng lực hành vi dân sự thì theo yêu cầu của chính người đó hoặc người có quyền, lợi ích liên quan, tòa án ra quyết định, hủy bỏ tuyên bố mất năng lực hành vi dân sự.
     
           2. Giao dịch dân sự của người mất năng lực hành vi dân sự phải do người đại diện theo pháp luật xác lập, thực hiện.
     
          Do vậy bạn và gia đình nên xin hồ sơ hoặc chứng nhận tâm thần của bệnh viện và gửi lên tòa án yêu cầu tòa xét duyệt mất năng lực hành vi dân sự, đây là bằng chứng để cơ quan chức năng địa phương thực hiện chế độ xét duyệt cho các chị của bạn được hưởng chính sách theo quy định của pháp luật.
     
          B2: Chuẩn bị thủ tục đầy đủ theo quy định. Người xin trợ cấp đến UBND xã, phường, thị trấn hoặc phòng Lao động thương binh xã hội cấp huyện để được hướng dẫn việc chuẩn bị hồ sơ, thủ tục. UBND xã, phường, thị trấn xác nhận vào đơn đề nghị hưởng trợ cấp và lý lịch cá nhân của người đề nghị hưởng trợ cấp.
     
           + Hồ sơ bao gồm:
     
           - Đơn đề nghị hưởng trợ cấp của đối tượng gia đình;
     
           - Sơ yếu lý lịch của đối tượng hưởng trợ cấp;
     
           - Biên bản họp Hội đồng xét duyệt trợ cấp xã hội cấp xã;
     
           - Văn bản xác nhận của cơ sở y tế có thẩm quyền đối với người tâm thần;
     
          - Văn bản kết luận của Hội đồng xét duyệt cấp xã đối với những trường hợp có ý kiến thắc mắc, khiếu nại, tố cáo sau khi đã niêm yết công khai.
     
    Bạn tham khảo thêm nhé.
     
    Báo quản trị |  
  • #412893   11/01/2016

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13216)
    Số điểm: 91274
    Cảm ơn: 2991
    Được cảm ơn 4596 lần
    SMod

    suponge viết:
    Mà Đóan Thế

    Quá đúng :|

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    madoanthe (13/01/2016)
  • #413146   13/01/2016
    Được đánh dấu trả lời

    madoanthe
    madoanthe

    Male
    Sơ sinh

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:12/12/2015
    Tổng số bài viết (24)
    Số điểm: 410
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    chịu gains tiếp là nhà nước chi tiền do dân mình đóng thuế vào đó bác !! e hiểu là vậy bác ạ

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-