DanLuat
Chào mừng bạn đến với Dân Luật . Để viết bài Tư vấn, Hỏi Luật Sư, kết nối với Luật sư và bạn bè, … Bạn vui lòng ĐĂNG KÝ THÀNH VIÊN.
×

Thêm bình luận

Từ năm 2021, NLĐ chỉ phải bồi thường những khoản tiền nào khi đơn phương chấm dứt HĐLĐ?

(NgocHoLaw)

đơn phương chấm dứt hđlđ

Bồi thường do chấm dứt HĐLĐ - Ảnh minh họa

Đơn phương chấm dứt HĐLĐ rơi vào trường hợp nào?

Tại Điều 35 Bộ luật lao động 2019 thì người lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động nhưng phải báo trước cho người sử dụng lao động như sau:

- Ít nhất 45 ngày nếu làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn;

- Ít nhất 30 ngày nếu làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn có thời hạn từ 12 tháng đến 36 tháng;

- Ít nhất 03 ngày làm việc nếu làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn có thời hạn dưới 12 tháng;

Người lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động không cần báo trước trong trường hợp sau đây:

- Không được bố trí theo đúng công việc, địa điểm làm việc hoặc không được bảo đảm điều kiện làm việc theo thỏa thuận

Không được trả đủ lương hoặc trả lương không đúng thời hạn

- Bị người sử dụng lao động ngược đãi, đánh đập hoặc có lời nói, hành vi nhục mạ, hành vi làm ảnh hưởng đến sức khỏe, nhân phẩm, danh dự; bị cưỡng bức lao động;

- Bị quấy rối tình dục tại nơi làm việc;

- Lao động nữ mang thai phải nghỉ việc theo quy định tại khoản 1 Điều 138 của Bộ luật này;

- Đủ tuổi nghỉ hưu theo quy định;

- Người sử dụng lao động cung cấp thông tin không trung thực làm ảnh hưởng đến việc thực hiện hợp đồng lao động.

So với quy định hiện hành thì NLĐ chỉ được quyền đơn phương chấm dứt HĐLĐ theo các trường hợp tại Khoản 1 Điều 38 BLLĐ 2012. Với quy định mới này thì NLĐ khi muốn đơn phương chấm dứt HĐLĐ chỉ cần báo theo thời gian quy định như trên mà không cần lý do. Nếu thuộc trường hợp không phải báo trước thì đương nhiên NLĐ có thể nghỉ ngay.

Theo quy định tại Điều 39 Bộ luật lao động 2019 thì:

"Đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật là trường hợp chấm dứt hợp đồng lao động không đúng quy định tại các điều 35, 36 và 37 của Bộ luật này."

Như vậy, với quy định này thì có thể hiểu trường hợp NLĐ đơn phương chấm dứt HĐLĐ vi phạm thời gian báo trước được xem là trường hợp đơn phương chấm dứt HĐLĐ trái pháp luật.

Các khoản bồi thường nếu đơn phương chấm dứt HĐLĐ trái pháp luật

Theo quy định tại Điều 40 Bộ luật lao động 2019 thì khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật NLĐ phải bồi thường các khoản sau:

- Nửa tháng tiền lương theo hợp đồng lao động

- Khoản tiền tương ứng với tiền lương theo HĐLĐ trong những ngày nghỉ không báo trước

- Chi phí đào tạo (nếu có)

Về phần chi phí đào tạo được quy định tại khoản 3 Điều 62 Bộ luật lao động 2019 như sau:

"3. Chi phí đào tạo bao gồm các khoản chi có chứng từ hợp lệ về chi phí trả cho người dạy, tài liệu học tập, trường, lớp, máy, thiết bị, vật liệu thực hành, các chi phí khác hỗ trợ cho người học và tiền lương, tiền đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp cho người học trong thời gian đi học. Trường hợp người lao động được gửi đi đào tạo ở nước ngoài thì chi phí đào tạo còn bao gồm chi phí đi lại, chi phí sinh hoạt trong thời gian đào tạo."

Theo đó, từ năm 2021, mức bồi thường do đơn phương chấm dứt HĐLĐ trái luật hầu như không có sự thay đổi so với BLLĐ năm 2012.

Video: 8 điểm mới về hợp đồng lao động từ 2021

<iframe width="560" height="315" src="https://www.youtube.com/embed/QcDiFk0r5KI" frameborder="0" allow="accelerometer; autoplay; clipboard-write; encrypted-media; gyroscope; picture-in-picture" allowfullscreen></iframe>

Đăng ký và theo dõi thêm nhiều video pháp lý: TẠI ĐÂY

  •  1492
  •  Cảm ơn
  •  Trích dẫn

Bài viết đang được đánh giá

0 Lượt cảm ơn
0 Bình luận

Xem thêm bình luận

Click vào bảng để xem hiển thị đầy đủ thông tin

Bạn vui lòng đăng nhập hoặc Đăng ký tại đây để tham gia thảo luận


Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT . Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch

Loading…