DanLuat 2015

Từ hình thức cho mượn sang cho thuê, có trái luật ko?

Chủ đề   RSS   
  • #109637 11/06/2011

    viethamt

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/06/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Từ hình thức cho mượn sang cho thuê, có trái luật ko?

    Xin chào!
    Em có một thắc mắc sau muốn nhờ anh chị giải đáp giúp:
    Cty Chú em có một hợp đồng mượn nhà, do căn nhà wa rộng, Chú ý muốn cho thuê lại một phần, nhưng Chú ý không biết làm như vậy có được không? Em mong anh, chị có thể tư vấn giúp em, em cảm ơn rất nhiều!
     
    2383 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #112638   22/06/2011

    hanghell
    hanghell
    Top 50
    Lớp 8

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:27/11/2010
    Tổng số bài viết (874)
    Số điểm: 11042
    Cảm ơn: 522
    Được cảm ơn 425 lần


    Chào bạn!
    Sẽ là không trái pháp luật nếu chú của bạn nhận được sự đồng ý của chủ sở hữu ngôi nhà nói trên.
    Căn cứ điều 514 BLDS:

    Điều 514. Nghĩa vụ của bên mượn tài sản

    Bên mượn tài sản có các nghĩa vụ sau đây:

    1. Giữ gìn, bảo quản tài sản mượn như tài sản của chính mình, không được tự ý thay đổi tình trạng của tài sản; nếu tài sản bị hư hỏng thông thường thì phải sửa chữa;

    2. Không được cho người khác mượn lại, nếu không có sự đồng ý của bên cho mượn;

    3. Trả lại tài sản mượn đúng thời hạn; nếu không có thoả thuận về thời hạn trả lại tài sản thì bên mượn phải trả lại tài sản ngay sau khi mục đích mượn đã đạt được;

    4. Bồi thường thiệt hại, nếu làm hư hỏng, mất mát tài sản mượn.

    Cập nhật bởi QuyetQuyen945 ngày 22/06/2011 09:19:25 CH
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-