Tử hình (hoặc ở tù) thì bị cáo lấy gì để bồi thường cho nạn nhân?

Chủ đề   RSS   
  • #540414 03/03/2020

    kyhuuphat123
    Top 150
    Male
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/12/2010
    Tổng số bài viết (427)
    Số điểm: 12984
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 150 lần


    Tử hình (hoặc ở tù) thì bị cáo lấy gì để bồi thường cho nạn nhân?

    Nếu người A giết người B và người B đang có hai con nhỏ mới 3 tuổi và 5 tuổi.

    1) Khi xét xử:

    Người A đương nhiên bị tử hình.

    Tòa yêu cầu người A phải bồi thường cho vợ B tiền tang lễ và tiền trợ cấp nuôi 2 con nhỏ của B cho đến 18 tuổi.

    2) Vấn đề:

    -Nếu A có tài sản lớn thì nhà nước có thể tịch thu và thi hành án bồi thường cho người B => Đạt kết quả bồi thường.

    -Nếu A tài sản rất ít hoặc không có tài sản thì không thể bồi thường cho người B => Không thể thi hành án bồi thường.

    Nguyên tắc pháp luật thân nhân A (như cha, mẹ, anh chị em) có thể từ chối giúp đỡ A trong việc bồi thường cho B.

    Như vậy câu hỏi: Tử hình (hoặc ở tù) thì bị cáo lấy gì bồi thường cho nạn nhân nếu không có tài sản?

    Cập nhật bởi kyhuuphat123 ngày 03/03/2020 12:44:03 CH
     
    6152 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn kyhuuphat123 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (03/03/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #550820   30/06/2020

    chaugiang9897
    chaugiang9897
    Top 200
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/12/2019
    Tổng số bài viết (386)
    Số điểm: 2516
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 50 lần


    Về vấn đề bồi thường thiệt hại cho nạn nhân của người phạm tội bị tử hình hoặc chung thân thì nghĩa vụ bồi thường là trách nhiệm dân sự của người phạm tội, không phụ thuộc hình phạt mà tòa án áp dụng đối với họ. Dùngười phạm tội bị tuyên tử hình thì họ vẫn phải chấp hành nghĩa vụ bồi thường đối với những thiệt hại mà họ đã gây ra 

    Theo quy định tại Khoản 19 Điều 1 Luật Thi hành án dân sự sửa đổi 2014 thì thời hạn tự nguyện thi hành án là 10 ngày, kể từ ngày người phải thi hành án nhận được quyết định thi hành án hoặc được thông báo hợp lệ quyết định thi hành án.

    Nếu hết thời hạn này, họ không tự nguyện thì cơ quan thi hành án dân sự sẽ ra quyết định cưỡng chế thi hành án. Căn cứ Điều 71 Luật Thi hành án dân sự 2008, cơ quan thi hành án có quyền áp dụng các biện pháp cưỡng chế thi hành án.

     
    Báo quản trị |  
  • #550974   01/07/2020

    nghuynhminhkhoi
    nghuynhminhkhoi
    Top 200


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/06/2020
    Tổng số bài viết (388)
    Số điểm: 2231
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 19 lần


    Đây là vấn đề mình cũng đang thắc mắc. Nếu bị cáo không có tài sản để đền bù thì như vậy quá thiệt thòi cho người bị hại. Như trường hợp mình có đọc báo gần đây nhân viên công ty sản xuất bao bì làm cháy toàn bộ công ty tổng giá trị thiệt hại lên đến 50 tỉ, như vậy quá thiệt thòi cho chủ doanh nghiệp vì nhân viên đó không thể nào có số tiền lớn như vậy để đền bù. Thiết nghĩ nhà nước có thể nên có quy định để hỗ trợ người bị hại trong các trường hợp như vậy.

     
    Báo quản trị |  
  • #551027   01/07/2020

    TranThao0902
    TranThao0902
    Top 500


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/03/2020
    Tổng số bài viết (284)
    Số điểm: 1665
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 15 lần


    Ở đây việc chấp hành án là trách nhiệm hình sự còn việc bồi thường là trách nhiệm dân sự, hai vấn đề tách bạch. Tuy nhiên, thực tế là khi bị tử hình thì không ai bồi thường cả hoặc đang chấp hành án cũng rất khó có điều kiện để bồi thường, chỉ đối với tội phạm kinh tế phải bồi thường cho nhà nước để được giảm án.
     
     
    Báo quản trị |