DanLuat 2015

Tù giam có được nhận lương hưu không?

Chủ đề   RSS   
  • #50264 15/04/2010

    haianh_anh

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/04/2010
    Tổng số bài viết (17)
    Số điểm: 190
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tù giam có được nhận lương hưu không?


    Chào luật sư!

    Tại điều nào của luật quy định những người trong thời gian thi hành án tù giam không được nhận lương hưu.

    Trong thời gian bị tù không nhận lương hưu như vậy khi ra họ có được tiếp tục nhận và có được hoàn lại số tiền trong thời gian họ ở tù không?

    Giải đáp giúp em nhé.

    Trân trọng.
     
    19464 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #50265   14/04/2010

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50720
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3520 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Chào haianh_anh!
    Bạn có những câu hỏi thật lạ. Làm gì có điều luật nào quy định người đang chấp hành hình phạt tù giam thì không được nhận lương hưu. Lương hưu là thu nhập hợp pháp của công dân, họ có quyền sở hữu và là một trong những quyền cơ bản của công dân được ghi nhận và bảo vệ tại điều 58 Hiến pháp 1992.
    Trong hoạt động xét xử của mình, khi kết án phạt tù đối với một số loại tội phạm, Tòa án có quyền tước một số quyền công dân (Điều 39 BLHS) nhưng quyền sở hữu thì không thể bị tước cơ mà. 

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #50266   14/04/2010

    haianh_anh
    haianh_anh

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/04/2010
    Tổng số bài viết (17)
    Số điểm: 190
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần



    Thật vô lý.


    Như trường hợp của cô họ mình. Bị kết án tù (kinh tế). Trước đó cô mình có lương hưu.

    Nhưng sao khi thi hành án tù giam thì không được nhận lương hưu nữa.

    Bạn xem kỹ lại rồi tư vấn giúp mình nhé.

    Thanks & best regards


     
    Báo quản trị |  
  • #50267   14/04/2010

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50720
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3520 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Vậy thì bạn phải tìm bản án đã kết án cô họ của bạn để đọc. Có thể do cô bạn phạm tội kinh tế nên bẩn án đã tuyên buộc cô bạn phải hoàn trả tài sản hoặc bồi thường thiệt hại. Do đó, cơ quan thi hành án đã áp dụng biện pháp cưỡnchế thi hành án "Trừ vào thu nhập của người phải thi hành án" quy định tại khoản 2 điều 71 Luật thi hành án dân sự.
    Loại trừ trường hợp này ra thì không có quy định nào không cho người đang chấp hành hình phạt tù không được nhận lương hưu.
    Chào bạn!

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #50268   15/04/2010

    nguyenchilinh
    nguyenchilinh

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/07/2009
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 10
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào bạn!
    Tôi xin góp ý với tình huống này của bạn như sau:Theo quy định tại điều 62 của Luật Bảo hiểm xã hội thì trong thời gian chấp hành hình phạt tù thì bị dừng hưởng lương hưu, trợ cấp bảo hiểm xã hội hằng tháng.
    Sau khi chấp hành xong hình phạt tù thì vẫn tiếp tục được hưởng lương hưu như bình thường và không được hoàn lại số tiền hưu trong thời gian thi hành hình phạt tù.

    Điều 62. Tạm dừng hưởng lương hưu, trợ cấp bảo hiểm xã hội hằng tháng

    Người lao động đang hưởng lương hưu, trợ cấp bảo hiểm xã hội hằng tháng bị tạm dừng hưởng lương hưu, trợ cấp bảo hiểm xã hội hằng tháng khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    1. Chấp hành hình phạt tù nhưng không được hưởng án treo;

    2. Xuất cảnh trái phép;

    3. Bị Toà án tuyên bố là mất tích.

     
    Báo quản trị |  
  • #50269   15/04/2010

    haianh_anh
    haianh_anh

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/04/2010
    Tổng số bài viết (17)
    Số điểm: 190
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn bạn!

    Nhưng mình thấy rất vô lý. Rõ ràng lương hưu là do quá trình công tác người ta đóng góp vào. Như vậy sau khi nghỉ hưu họ sẽ được hưởng.

    Vậy mà lại cắt không hoàn trả lại trong thời gian thi hành án.

    Càng cố tìm hiểu luật thì mình càng cảm thấy thất vọng.

     
    Báo quản trị |  
  • #50270   15/04/2010

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50720
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3520 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Chào các bạn!
    Đúng là Điều 62 Luật BHXH quy định như trên. Nhưng theo tôi nghĩ điều luật chỉ quy định "tạm dừng" chứ không quy định là "không được hưởng". Do đó sau khi chấp hành xong hình phạt thì sẽ được hoàn lại số tiền hưu đã bị tạm dừng.
    Điều 33 Nghị định số 152/2006/NĐ-CP quy định như sau:
    Điều 33. Tạm dừng hưởng lương hưu, trợ cấp bảo hiểm xã hội hằng tháng theo Điều 62 Luật Bảo hiểm xã hội được quy định như sau:
    1. Người lao động đang hưởng lương hưu, trợ cấp bảo hiểm xã hội hằng tháng bị tạm dừng hưởng lương hưu, trợ cấp bảo hiểm xã hội hằng tháng khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:
    a) Chấp hành hình phạt tù nhưng không được hưởng án treo;
    b) Xuất cảnh trái phép;
    c) Bị Toà án tuyên bố là mất tích.
    2. Lương hưu, trợ cấp bảo hiểm xã hội hằng tháng được tiếp tục thực hiện khi người bị phạt tù đã chấp hành xong hình phạt tù hoặc khi người được toà án tuyên bố là mất tích trở về hoặc người xuất cảnh trở về định cư hợp pháp.
    Mục 7 phần IV Thông tư số 03/2007/TT-BLĐTBXH có hướng dẫn thực hiện điều 33 Nghị định 152:
    7. Tạm dừng hưởng lương hưu, trợ cấp bảo hiểm xã hội hằng tháng quy định tại Điều 33 Nghị định số 152/2006/NĐ-CP được hướng dẫn như sau:
    a) Thời điểm tạm dừng hưởng lương hưu, trợ cấp bảo hiểm xã hội hằng tháng được tính từ tháng liền kề với tháng người hưởng lương hưu, trợ cấp bảo hiểm xã hội hằng tháng chấp hành hình phạt tù nhưng không được hưởng án treo hoặc xuất cảnh trái phép hoặc bị toà án tuyên bố là mất tích.
    b) Lương hưu, trợ cấp bảo hiểm xã hội hằng tháng được tiếp tục thực hiện theo quy định tại khoản 2 Điều 33 Nghị định số 152/2006/NĐ-CP.
    Do Thông tư 03 hướng dẫn không chi tiết, nên tại 19/2008/TT-BLĐTBXH và Thông tư số 41/2009/TT-BLDDTBXH đã bổ sung:
    Điểm 11 mục 6 thông tư 19:
    11. Thời điểm tiếp tục thực hiện lương hưu, trợ cấp bảo hiểm xã hội hàng tháng đối với người được tiếp tục thực hiện hưởng lương hưu, trợ cấp bảo hiểm xã hội hàng tháng quy định tại khoản 2 Điều 33 Nghị định số 152/2006/NĐ-CP được tính kể từ tháng liền kề sau tháng người bị phạt tù chấp hành xong hình phạt tù hoặc tháng người được toà án tuyên bố là mất tích trở về (theo ngày tháng ghi trong quyết định) hoặc tháng người xuất cảnh trở về định cư hợp pháp (theo ngày tháng nhập cảnh).”
    Điểm 20 khoản 9 điều 1 Thông tư 41:
    20. Người đang hưởng lương hưu hoặc trợ cấp bảo hiểm xã hội hàng tháng tạm dừng do mất tích, sau đó tòa án tuyên bố là đã chết thì thời gian từ khi dừng hưởng đến khi tòa án tuyên bố là đã chết không được hưởng lương hưu, trợ cấp bảo hiểm xã hội hàng tháng”.
    Như vậy, căn cứ vào hướng dẫn trên, thì cả Nghị định và casc Thông tư không có điều nào quy định người bị phạt tù giam không được hưởng lương hưu trong thời gian chấp hành hình phạt (tương tự là cả người xuất cảnh trái phép và bị tuyên bố mất tích) mà chỉ có trường hợp bị Tòa án tuyên bố chết mới có quy định không được hưởng. 

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #350384   15/10/2014

    damdang91
    damdang91

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:15/10/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    cần tư vấn giúp mình cái

    bây giờ mình có 1 trường hợp như này: gần nhà mình có một ông vừa đi trại giáo dưỡng khoảng hai tháng nay. Thì bây giờ cho mình hỏi vừa đi trại giáo dưỡng về khoảng hai tháng đi được tiếp không hay là trong mấy tháng thì mới đi được tiếp
     
    Báo quản trị |  
  • #350492   16/10/2014

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4652)
    Số điểm: 30928
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1085 lần


    Đưa đi trại giáo dưỡng là Biện pháp xử lý hành chính của cơ quan nhà nước áp dụng đối với người có hành vi vi phạm. Trường hợp này thì người đó sẽ đi theo thơi gian trong quyết định xử phạt bạn nhé. Hết thời gian thì về, chứ không có vụ về rồi đi gì nữa.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-