Từ đất ao chuyển sang đất định cư thì mất chi phí bao nhiêu?

Chủ đề   RSS   
  • #447949 24/02/2017

    vnxinhtuoi2001

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:24/02/2017
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Từ đất ao chuyển sang đất định cư thì mất chi phí bao nhiêu?

    gia đình tôi có mảnh đất ao sử dụng đã lâu bây giờ muốn làm so chuyển đổi sang đất định cư thì chi phí là bao nhiêu cho 1m2 ( khu vực ngoại thành Hà nội)

     
    4771 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #447987   25/02/2017

    lawyerinthefuture
    lawyerinthefuture
    Top 150
    Male
    Lớp 3

    An Giang, Việt Nam
    Tham gia:29/10/2016
    Tổng số bài viết (531)
    Số điểm: 4396
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 201 lần
    Moderator

    Chào bạn!

    Do chưa biết đất này có nguồn gốc từ đâu và trên giấy chứng nhận qsdđ đây là loại đất gì? và mãnh đất ao này có nằm trong cùng thửa đất có nhà hay không nên nhờ bạn cung cấp thêm thông tin để mọi người có thể hỗ trợ bạn tốt hơn.

    Trang facebook: " Hỗ Trợ Pháp Lý Miễn Phí " sẽ giúp các bạn giải đáp những vướng mắc pháp lý xoay quanh cuộc sống.

    Hãy ghé thăm trang khi bạn gặp phải một vấn đề vướng mặc nào đó .Đừng tiếc gì 1 like và 1 share trang facebook:

    " Hỗ Trợ Pháp Lý Miễn Phí ".

     
    Báo quản trị |  
  • #448045   25/02/2017

    garan
    garan
    Top 50
    Male
    Lớp 10

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:10/08/2011
    Tổng số bài viết (1472)
    Số điểm: 12551
    Cảm ơn: 682
    Được cảm ơn 858 lần
    Moderator

    Tùy vào vị trí của thửa đất, loại đất mà quy hoạch của từng vùng mới có biểu giá cho việc chuyển đổi mục đích sử dụng đất bạn nhé.

    Thân!

     
    Báo quản trị |  
  • #448574   02/03/2017

    vnxinhtuoi2001
    vnxinhtuoi2001

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:24/02/2017
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    mảnh đất ao nhà tôi có được là do mua lại trên giấy chứng nhận qsdđ là đất ao. Mảnh đất ao này nằm trong cùng thửa đất có nhà và được nhà tôi lấp đã lâu, sử dụng như đất vườn. Khi làng tôi có thông báo làm sổ đỏ cho đất ao và đất dãn dân  tôi đăng kí làm thì được báo là 3 triệu một m có đúng không ạ

     
    Báo quản trị |  
  • #449058   08/03/2017

    lawyerinthefuture
    lawyerinthefuture
    Top 150
    Male
    Lớp 3

    An Giang, Việt Nam
    Tham gia:29/10/2016
    Tổng số bài viết (531)
    Số điểm: 4396
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 201 lần
    Moderator

    Đất ao đất vườn đều thuộc loại đất nông nghiệp.

    Nghĩa vụ tài chính mà gia đình bạn phải thực hiện.

    Căn cứ tại điểm a khoản 2 điều 5 Nghị định 45/2014/NĐ-CP

    2. Đối với hộ gia đình, cá nhân:

    a) Chuyển từ đất vườn, ao trong cùng thửa đất có nhà ở thuộc khu dân cư không được công nhận là đất ở theo quy định tại Khoản 6 Điều 103 Luật Đất đai sang làm đất ở; chuyển từ đất có nguồn gốc là đất vườn, ao gắn liền nhà ở nhưng người sử dụng đất tách ra để chuyển quyền hoặc do đơn vị đo đạc khi đo vẽ bản đồ địa chính từ trước ngày 01 tháng 7 năm 2004 đã tự đo đạc tách thành các thửa riêng sang đất ở thì thu tiền sử dụng đất bằng 50% chênh lệch giữa tiền sử dụng đất tính theo giá đất ở với tiền sử dụng đất tính theo giá đất nông nghiệp tại thời điểm có quyết định chuyển mục đích của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

     

     

     

    Cập nhật bởi TranTamDuc.1973 ngày 10/03/2017 09:54:02 CH Chỉnh hình thức

    Trang facebook: " Hỗ Trợ Pháp Lý Miễn Phí " sẽ giúp các bạn giải đáp những vướng mắc pháp lý xoay quanh cuộc sống.

    Hãy ghé thăm trang khi bạn gặp phải một vấn đề vướng mặc nào đó .Đừng tiếc gì 1 like và 1 share trang facebook:

    " Hỗ Trợ Pháp Lý Miễn Phí ".

     
    Báo quản trị |  
  • #449233   10/03/2017

    vnxinhtuoi2001
    vnxinhtuoi2001

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:24/02/2017
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    anh có thể lấy ví dụ rõ ràng hơn một chút không ạ

     
    Báo quản trị |  
  • #449235   10/03/2017

    GODFATHER_NBH
    GODFATHER_NBH
    Top 500
    Male


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/03/2010
    Tổng số bài viết (304)
    Số điểm: 1975
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 175 lần


    Chào bạn,

    Mình đưa ra ví dụ cụ thể như thế này cho bạn dễ hiểu: Ở địa phương bạn thì đầu năm ủy ban nhân dân tỉnh sẽ ban hành giá đất ở từng địa bàn của tỉnh, giả sử như giá đất nơi bạn ở, nơi mà bạn chuyển mục đích sử dụng như sau:

    - Đất nông nghiệp (đất vườn, ao): 100,000 đồng/m2

    - Đất ở: 1,000,000 đồng/m2

    Như vậy, thì khi chuyển mục đích sử dụng từ đất vườn sang đất ở thỉ bạn phải nộp tiền chuyển mục đích sử dụng là: (1,000,000 - 100,000)x 50% = 450,000 đồng/m2.

    -----

    Trân trọng.

    Nguyễn Bá Hưng - Luật Sư

    DĐ: 0979 473 688 - Email: Hunggialuat@gmail.com

    CÔNG TY TNHH LUẬT HƯNG GIA

    311-M21 Đường số 7, P.An Phú, Quận 2, HCM

    CN: 349 Bùi Trọng Nghĩa, Kp3, Trảng Dài, Biên Hoà, Đồng Nai.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn GODFATHER_NBH vì bài viết hữu ích
    TranTamDuc.1973 (11/03/2017)
  • #449964   20/03/2017

    vnxinhtuoi2001
    vnxinhtuoi2001

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:24/02/2017
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    cảm ơn mọi người . GODFATHER_NBH bạn có thể cho tôi số điện thoại không để có gì tôi còn tiện liên hệ

     

     
    Báo quản trị |  
  • #453177   08/05/2017

    longofs
    longofs
    Top 500
    Male


    Bà Rịa - Vũng Tàu, Việt Nam
    Tham gia:21/02/2017
    Tổng số bài viết (165)
    Số điểm: 1890
    Cảm ơn: 21
    Được cảm ơn 47 lần


    Nguyên tắc là phí phải đóng = chênh lệch tiền sử dụng đất giữa 2 loại đất.

     
    Báo quản trị |