Từ chức GD Cty Cổ Phần

Chủ đề   RSS   
  • #369159 27/01/2015

    holybird

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/11/2011
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Từ chức GD Cty Cổ Phần

    Kính chào Luật sư

     

    Tôi là GD và Đại diện PL của 1 cty CP, đầu năm 2013 do suy thoái kte nên cty thua lỗ hết vốn và cón nợ đối tác một ít. Để tránh thua lỗ thêm tôi đã đăng ký cho cty tạm ngừng hoạt động và được Sở KHDT chấp nhận. Nay đã hết thời hạn tạm ngừng  nhưng cty cũng chưa có điều kiện hoạt động trở lại.

    Tôi đã gửi đơn từ chức GD cho Chủ tịch HDQT và đề nghị cử người tiếp nhận bàn giao nhưng không có ai trả lời đơn của tôi.

     

    Nay xin hỏi Luật sư làm cách nào để tôi từ bỏ chức vụ cũng như rút tên Đại diện PL khỏi công ty?

     

    Xin trân trọng cám ơn

     
    4376 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #369455   29/01/2015

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1266 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Việc thay đổi GĐ- người đại diện theo PL của CTCP thuộc thẩm quyền của Đại Hội đồng cổ đông . Do đó, trong trường hợp của công ty bạn, Đại hội đồng cổ đông phải được triệu tập họp và quyết định về thay đổi GĐ- người đại diện theo PL. Thẩm quyền triệu tập Đại hội đông cổ đông CTCP được quy định tại Điều 97 Luật DN 2005.

    Lưu ý với bạn: do GĐ là người đại diện theo PL của DN và có tên trong giấy chứng nhận ĐKDN, nên sau khi ĐHĐCĐ ra biên bản họp và quyết định về thay đổi Người đai diện theo PL của DN, công ty phải thực hiện thủ tục thay đổi người đại diện theo PL tại Sở Kế hoạch đầu tư.

    Trân trọng !

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    holybird (30/01/2015)
  • #369544   29/01/2015

    holybird
    holybird

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/11/2011
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Cám ơn Luật sư

    Tôi xin hỏi tiếp, trường hợp không thể triệu tập Đại hội cổ đông thì làm thế nào?

    Trân trọng

     

     
    Báo quản trị |  
  • #369700   30/01/2015

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1266 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Giám đốc của CTCP có thể được HĐQT bổ nhiệm 1 người trong số thành viên HĐQT hoặc được HĐQT thuê về làm giám đốc. Trường hợp bạn là thành viên HĐQT và sở hữu trên 10% vốn điều lệ công ty, bạn có quyền triệu tập ĐHĐCĐ theo quy định tại điều 97 Luật DN 2005. Trong trường hợp bạn là giám đốc được HĐQT thuê làm theo Hợp đồng lao động, bạn có thể đơn phương chấm dứt hợp đồng theo quy định của BLLĐ 

    Trân trọng !

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT MINH LONG VÀ CỘNG SỰ

Website: Luatminhlong.com

Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95 Hotline: 0914 66 86 85

Email: info@luatminhlong.com hoặc luatminhlong@gmail.com