DanLuat 2015

Từ chối trưng cầu giám định

Chủ đề   RSS   
  • #393912 27/07/2015

    Từ chối trưng cầu giám định

    chào luật sư. Tôi muốn hỏi vấn đề này, mong luật sư tư vấn giúp.

    Những trường nào thì cơ quan tiến hành tố tụng từ chối trưng cầu giám định đối với người yêu cầu giám định?

    Di chuyển đến chuyên mục phù hợp
     
    4104 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #395818   10/08/2015

    hacklove171293
    hacklove171293

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/08/2015
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 15
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin chào bạn! 

    Theo câu hỏi của bạn thì cơ quan tiến hành tố tụng từ chối trưng cầu giám định đối với người yêu cầu giám định trong trường hợp nào?

    Theo tôi được biết, cơ quan và người tiến hành trưng cầu giám định, đó chính là cơ quan tiến hành tố tụng và người yêu cầu giám định.

    Nếu có yêu cầu, sẽ gửi hồ sơ trưng cầu giám định và đơn yêu cầu giám định đến cơ quan tiến hành giám định. Sau đó, cơ quan tiến hành giám đinh sẽ tiếp nhận hồ sơ và xử lý những thông tin. Nếu hợp pháp và có đủ yếu tố để tiến hành giám định thì cơ quan tiến hành giám định sẽ trả lời đồng ý, nếu không sẽ từ chối và trình bày lý do nếu cần thiết.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #395866   10/08/2015

    oneclicklogin
    oneclicklogin
    Top 150
    Male
    Lớp 1

    Hà Nam, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2012
    Tổng số bài viết (358)
    Số điểm: 2819
    Cảm ơn: 55
    Được cảm ơn 139 lần


    conganquynhluu viết:

    chào luật sư. Tôi muốn hỏi vấn đề này, mong luật sư tư vấn giúp.

    Những trường nào thì cơ quan tiến hành tố tụng từ chối trưng cầu giám định đối với người yêu cầu giám định?

    Chào bạn.

    Bạn nói là vụ án hành chính, dân sự hay hình sự?

    Giám định vấn đề gì? sức khoẻ, tài sản hay giấy tờ gì?

    tuvan@tuvanphapluatvietnam.com.vn

     
    Báo quản trị |  
  • #395872   11/08/2015

    nguoitruongphu
    nguoitruongphu
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/09/2014
    Tổng số bài viết (1090)
    Số điểm: 9134
    Cảm ơn: 87
    Được cảm ơn 294 lần


    conganquynhluu viết:

    chào luật sư. Tôi muốn hỏi vấn đề này, mong luật sư tư vấn giúp.

    Những trường nào thì cơ quan tiến hành tố tụng từ chối trưng cầu giám định đối với người yêu cầu giám định?

    Điều 22 - Luật giám định tư pháp 2012. Quyền, nghĩa vụ của người yêu cầu giám định tư pháp 

    1. Người yêu cầu giám định có quyền gửi văn bản yêu cầu cơ quan tiến hành tố tụng, người tiến hành tố tụng trưng cầu giám định. Trường hợp cơ quan tiến hành tố tụng, người tiến hành tố tụng không chấp nhận yêu cầu thì trong thời hạn 07 ngày phải thông báo cho người yêu cầu giám định bằng văn bản. Hết thời hạn nói trên hoặc kể từ ngày nhận được thông báo từ chối trưng cầu giám định, người yêu cầu giám định có quyền tự mình yêu cầu giám định.

    2. Người yêu cầu giám định có quyền:

    a) Yêu cầu cá nhân, tổ chức thực hiện giám định tư pháp trả kết luận giám định đúng thời hạn đã thỏa thuận và theo nội dung đã yêu cầu;

    b) Yêu cầu cá nhân, tổ chức đã thực hiện giám định tư pháp giải thích kết luận giám định;

    c) Đề nghị Toà án triệu tập người giám định tư pháp đã thực hiện giám định tham gia phiên tòa để giải thích, trình bày về kết luận giám định;

    d) Yêu cầu cơ quan tiến hành tố tụng, người tiến hành tố tụng trưng cầu giám định lại; yêu cầu giám định bổ sung theo quy định tại khoản 1 Điều 29 của Luật này.

    3. Người yêu cầu giám định tư pháp có nghĩa vụ:

    a) Cung cấp thông tin, tài liệu có liên quan đến đối tượng giám định theo yêu cầu của người giám định tư pháp và chịu trách nhiệm về tính chính xác của thông tin, tài liệu do mình cung cấp;

    b) Nộp tạm ứng chi phí giám định tư pháp khi yêu cầu giám định; thanh toán kịp thời, đầy đủ chi phí giám định cho cá nhân, tổ chức thực hiện giám định khi nhận kết luận giám định.

    4. Người yêu cầu giám định chỉ được thực hiện quyền tự yêu cầu giám định trước khi Tòa án ra quyết định đưa vụ án ra xét xử sơ thẩm

      Nếu tòa án đã  có quyết định đưa ra xét xử thì  Hết Quyền Yêu Cầu Giám Định 

    Cho dù em có xem anh là kẻ thù !Anh vẫn xem em là bạn ,bởi vì nếu không có em ( tức kẻ thù) ,thì lấy ai đâu ...để anh vượt qua thử thách?

    nguoitruongphu

     
    Báo quản trị |  
  • #395874   11/08/2015

    Khi tham gia tố tụng thì luật tố tụng sẽ điều chỉnh.

    Yêu cầu giám định tuỳ vào vụ án, tuỳ vào nội dung yêu cầu giám định mà cơ quan tiến hành tố tụng và người tiến hành tố tụng sẽ xem xét chấp nhận hay không chấp nhận. Không phải cứ chưa đưa vụ án ra xét xử thì có quyền thoải mái yêu cầu giám định.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-