DanLuat 2015

Từ chối nhận tiền có bị chế tài?

Chủ đề   RSS   
  • #231718 07/12/2012

    VIP_la_ta

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/02/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Từ chối nhận tiền có bị chế tài?

    Xin luật sư cho tôi biết điều 23 của Luật Ngân hàng nhà nước có quy định "Từ chối nhận, lưu hành đồng tiền đủ tiêu chuẩn lưu thông do Ngân hàng Nhà nước phát hành" như vậy nếu không làm theo thì có bị chế tài không? Tôi không tìm được văn bản hướng dẫn thi hành về điều này. Mong được Luật sư hướng dẫn vì hiện nay tiền cũ khá nhiều và người ta từ chối nhận tiền của mình mà đó là tiền thật, đủ tiêu chuẩn lưu hành nhưng đành phải đổi lại. Xin cảm ơn.

     
    2952 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #231895   08/12/2012

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88015
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1956 lần


    Thân chào bạn!

    Hiện nay pháp luật không có chế tài đối với hành vi trên.

    Trân trọng!

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
  • #231994   08/12/2012

    thamtutu90vn
    thamtutu90vn

    Male
    Sơ sinh

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:24/11/2012
    Tổng số bài viết (28)
    Số điểm: 170
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 7 lần


    Chào bạn!

    Điều 23 mà bạn trích dẫn trong luật ngân hàng chỉ áp dụng đối về tổ chức và hoạt động của Ngân hàng nhà nước Việt Nam thôi nhé.

     

    Điều 1. Phạm vi điều chỉnh

    Luật này quy định về tổ chức và hoạt động của Ngân hàng Nhà nước Việt Nam

    Thân ái!

    Sống để trở thành một phần của pháp luật

     
    Báo quản trị |  
  • #232003   08/12/2012

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13672)
    Số điểm: 94196
    Cảm ơn: 3096
    Được cảm ơn 4719 lần
    SMod

    Nếu suy diễn theo cách giải thích của bạn thì không lẽ việc làm tiền giả chỉ bị cấm đối với ngân hàng nhà nước Việt Nam, còn mọi thành phần khác có thể tự do làm và lưu hành tiền giả

    Điều 23. Các hành vi bị cấm

    1. Làm tiền giả; vận chuyển, tàng trữ, lưu hành tiền giả.

    2. Huỷ hoại đồng tiền trái pháp luật.

    3. Từ chối nhận, lưu hành đồng tiền đủ tiêu chuẩn lưu thông do Ngân hàng Nhà nước phát hành.

    4. Các hành vi bị cấm khác theo quy định của pháp luật.

     
    Báo quản trị |