DanLuat 2015

Từ chối nhận con

Chủ đề   RSS   
  • #115244 03/07/2011

    tathuthao016

    Female
    Sơ sinh

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:03/07/2011
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 115
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Từ chối nhận con

    tôi là một người nước ngoài cách đây 20 năm tôi có sống chung với một người phụ nữ  đã có 1 đứa con tôi đã đưa tiền cấp dưỡng lúc còn nhỏ,nhưng  thời gian lâu lắm rồi  tôi đã có gia đènh khác ở nước ngoài tôi sợ gia đình biết, giờ tôi định nhìn nhận con, nhưng mà bên gia đình đó đòi tiền rất nhiều, bây giờ tôi muốn về mỹ tôi sợ người con của tôi thưa pháp luật  quậy phá không đi về nước được,thưa luật sư cho tôi hỏi là tôi không nhận con ngoài giá thú có bị vi phạm pháp luật không, tại vì người đó đòi chia tài sản, làm tôi hoang mang rất nhiều


    xin phép hỏi luật sư,tôi đã quá già hơn 80 tuổi ở nước ngoài tôi có con ngoài giá thú tôi con tôi cũng đã lớn gần 30 tuổi nhưng tôi không muốn nhìn nhận con xin hỏi luật sư tôi co quyền đó không,và co bi vi phạm pháp luật ?

    Cập nhật bởi tathuthao016 ngày 04/07/2011 12:05:13 CH Cập nhật bởi tathuthao016 ngày 04/07/2011 10:47:12 SA
     
    4355 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #115340   04/07/2011

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4611)
    Số điểm: 88015
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1955 lần


     Xin chào Ông!
     Ông có thể tham khảo quy định sau: Luật Hôn nhân và gia đình năm 2000

     

    Điều 64. Xác định con

    Người không được nhận là cha, mẹ của một người có thể yêu cầu Toà án xác định người đó là con mình.

    Người được nhận là cha, mẹ của một người có thể yêu cầu Toà án xác định người đó không phải là con mình.

    Điều 65. Quyền nhận cha, mẹ

    1. Con có quyền xin nhận cha, mẹ của mình, kể cả trong trường hợp cha, mẹ đã chết.

    2. Con đã thành niên xin nhận cha, không đòi hỏi phải có sự đồng ý của mẹ; xin nhận mẹ, không đòi hỏi phải có sự đồng ý của cha

     Con của Ông có quyền nhận Ông là cha, nếu Ông không muốn nhận người đó là con của mình thì Ông có quyền chứng minh ngược lại rằng người đó không phải là con của mình.

     Ông có quyền nhận con của mình, và nó chỉ là quyền chứ không phải là nghĩa vụ của Ông phải nhận con.

     Ông có quyền không nhận con. Tuy nhiên, nếu người con có yêu cầu Tòa án xác nhận Ông là cha, thì Ông có thể có nghĩa vụ phải nhận con nếu Tòa án có căn cứ cho rằng Ông là cha của người này.

     Thân ái!
    Cập nhật bởi KhacDuy25 ngày 04/07/2011 11:37:34 SA

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn KhacDuy25 vì bài viết hữu ích
    tathuthao016 (04/07/2011)

0 Thành viên đang online
-