DanLuat 2015

Từ chối mổ cho bệnh nhân là vi hiến?

Chủ đề   RSS   
  • #375915 25/03/2015

    nguyenanh1292
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2014
    Tổng số bài viết (3082)
    Số điểm: 61001
    Cảm ơn: 576
    Được cảm ơn 3968 lần


    Từ chối mổ cho bệnh nhân là vi hiến?

    Bác sĩ là nghề cao quý, luôn được xã hội trọng vọng bởi kiến thức và công sức đóng góp cho xã hội của nghề này. Đồng thời, đây là nghề không chỉ cần có tài mà còn phải có đức. “Tài, Đức” vẹn toàn thì mới giúp ích cho xã hội.

    Mấy ngày qua, trên các trang mạng xã hội bức xúc chuyện “Bác sĩ từ chối mổ cho bệnh nhân vì đó là nhà báo”. Liên tiếp sau các bài đưa tin thể hiện sự bức xúc trong dư luận là lời trần tình của bác sĩ. Tuy nhiên, đây có phải là lời nói gỡ lại, nhằm xoa dịu dư luận?

    Hành vi bác sĩ từ chối mổ cho bệnh nhân với lý do đó là nhà báo liệu có vi phạm pháp luật?

    Tại Điều 38 Hiến pháp 2013:

    Điều 38. 

    1. Mọi người có quyền được bảo vệ, chăm sóc sức khỏe, bình đẳng trong việc sử dụng các dịch vụ y tế và có nghĩa vụ thực hiện các quy định về phòng bệnh, khám bệnh, chữa bệnh.

     

    Điều này có nghĩa là dù bệnh nhân đó là ai, làm nghề gì trong xã hội đều được quyền bình đẳng trong việc khám chữa bệnh.

    Theo Khoản 2 Điều 28 Nghị định 176/2013/NĐ-CP:

    Điều 28. Vi phạm quy định về hành nghề và sử dụng chứng chỉ hành nghề của người hành nghề khám bệnh, chữa bệnh

    2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với hành vi không tôn trọng quyền của người bệnh theo quy định của pháp luật.

     

    Trường hợp này, nếu gây thiệt hại đến sức khỏe của người khác còn có thể bị xử lý hình sự.

    Và Chúng ta vẫn đang chờ sự xác minh về lời từ chối của bác sĩ từ Bộ Y tế…

    Nếu đúng là sự thật thì vị bác sĩ này không chỉ chịu hình thức xử lý kỷ luật, hành chính,…mà còn ảnh hưởng danh tiếng của mình về sau.

     
    1939 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #375941   25/03/2015

    honhu
    honhu
    Top 75
    Female
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/01/2015
    Tổng số bài viết (739)
    Số điểm: 28578
    Cảm ơn: 85
    Được cảm ơn 785 lần


    Lương y như từ mẫu 

     
    Báo quản trị |  
  • #375959   25/03/2015

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4083)
    Số điểm: 31561
    Cảm ơn: 918
    Được cảm ơn 1890 lần


    Bác sĩ từ chối mổ cho bệnh nhân là vi hiến?

    Cách đặt vấn đề của chủ Topic đã gây hiểu lầm cho người đọc về sự việc xãy ra.

    Việc bệnh nhân "yêu cầu" bác sĩ là chỉ có trong khám chửa bệnh dịch vụ.

    Đã là dịch vụ thì phải là thỏa thuận: 2 bên đồng ý thì sẽ thực hiện, 1 bên không đồng ý thì sẽ không thực hiện. Bác sĩ "yêu cầu" bệnh nhân phải cho mình chửa bệnh, không được nhờ bác sĩ khác được không? Không thích thì các bên  không giao kết giao dịch là bình thường.

    Qua sự việc xãy ra cho thấy không chửa bệnh "dịch vụ" cho nhà báo là đúng, nhưng nói ra hoặc biểu hiện không thích là không đúng, chỉ nói không sắp xếp được thời gian là xong.

    Chỉ khi nào từ chối bệnh nhân khám thông thường, cấp cứu và nhất là bệnh nhân nghèo thì mới là vi phạm đạo đức.

    Cập nhật bởi hungmaiusa ngày 25/03/2015 11:46:10 SA
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    ntdieu (25/03/2015)

0 Thành viên đang online
-