Tư cách pháp nhân.

Chủ đề   RSS   
  • #164824 13/02/2012

    hoaimymy

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/02/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 175
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1 lần


    Tư cách pháp nhân.

    LS cho em hỏi một công ty, hay doanh nghiệp có tư cách pháp nhân là như thế nào? Được lợi gì hơn việc không có tư cách pháp nhân không?
     
    115814 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hoaimymy vì bài viết hữu ích
    thienduongkt (20/04/2018)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #165417   15/02/2012

    AnLuat2006
    AnLuat2006
    Top 100
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/04/2008
    Tổng số bài viết (638)
    Số điểm: 3555
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 153 lần


    Chào bạn!

    Điều 84 luật dân sự quy định một tổ chức được công nhận là pháp nhân khi có đủ các điều kiện sau đây:

    1. Ðược thành lập hợp pháp;

    2. Có cơ cấu tổ chức chặt chẽ;

    3. Có tài sản độc lập với cá nhân, tổ chức khác và tự chịu trách nhiệm bằng tài sản đó;

    4. Nhân danh mình tham gia các quan hệ pháp luật một cách độc lập.

    Theo luật doanh nghiệp thì công ty cổ phần, công ty TNHH , công ty hợp danh là doanh nghiệp có tư cách pháp nhân còn doanh nghiệp tư nhân thì không có tư cách pháp nhân. Về cơ bản việc có tư cách pháp nhân sẽ tách bạch tài sản của chủ sở hữu doanh nghiệp với pháp nhân là doanh nghiệp đó còn doanh nghiệp không có tư cách pháp nhân thì không có sự tách bạch này. Vì vậy doanh nghiệp có tư cách pháp nhân chỉ chịu trách nhiệm hữu hạn còn doanh nghiệp không có tư cách pháp nhân thì phải chịu trách nhiệm vô hạn. Có nghĩa khi doanh nghiệp phá sản thì chủ sở hữu chỉ chịu trách nhiệm giới hạn với phần vốn mà mình bỏ vào doanh nghiệp. Còn đối với doanh nghiệp tư nhân ngoài khoản tiền đầu tư kinh doanh thì chủ sở hữu còn phải chịu trách nhiệm bằng toàn bộ tài sản mình có. Doanh nghiệp tư nhân không phải đóng thuế thu nhập doanh nghiệp mà chỉ cần đóng thuế thu nhập cá nhân của chủ doanh nghiệp đó là một lợi thế nhưng đổi lại thi nhiều rủi ro hơn.

    Tùy vào quy mô lớn nhỏ và tính chất riêng của ngành nghề mà bạn chọn những hình thức doanh nghiệp phù hợp.

    Trân trọng.

    LS. Đinh Thị Quỳnh Như

     

    Luật sư Đinh Thị Quỳnh Như - 0909999445

    CÔNG TY LUẬT TNHH MTV AN LUẬT

    Địa chỉ: 299/2 Nguyễn Văn Trỗi, Phường 1, Quận Phú Nhuận

    www.anluat.vn

    Email: info@anluat.vn

     
    Báo quản trị |  
  • #173223   21/03/2012

    dinhsilam
    dinhsilam

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/03/2012
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    cảm ơn chị Quỳnh Như. câu hỏi có tư cách và không có tư cách pháp nhân khác nhau như thế nào chị đã chỉ ra khá rõ.
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn dinhsilam vì bài viết hữu ích
    phamhienbds5 (25/07/2014)
  • #269553   16/06/2013

    Dạ Chào Chị Quỳnh Như,

    Em có 1 thắc mắc, Công ty Hợp danh tại sao lại xếp vào doanh nghiệp có tư cách pháp nhân? Theo em được biết thì CTy Hợp Danh có 2 thành viên là thành viên hợp danh (TVHD) và thành viên góp vốn (TVGV). Trong đó TVHD là người có quyền điều hành, quản lý công ty và chịu trách nhiệm bằng toàn bộ tài sản của mình.

    Vậy tại sao không Công ty Hợp danh không xếp vào doanh nghiệp không có tư cách pháp nhân như Doanh nghiệp tư nhân?

     
    Báo quản trị |  
  • #271001   22/06/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14771)
    Số điểm: 102332
    Cảm ơn: 3407
    Được cảm ơn 5253 lần
    SMod

    @ MinhThanh6886 : luật doanh nghiệp đã quy định như vậy rồi. Nếu muốn hỏi lý do thì phải hỏi các vị ĐBQH đã bỏ phiếu thông qua luật doanh nghiệp vào năm 2005.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    MinhThanh6886 (22/06/2013)
  • #296782   12/11/2013

    Rất mong luật sư Quỳnh Như giải thích rõ hơn về tư cách pháp nhân của công ty Hợp Danh!

     
    Báo quản trị |  
  • #341711   29/08/2014

    AnLuat2006
    AnLuat2006
    Top 100
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/04/2008
    Tổng số bài viết (638)
    Số điểm: 3555
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 153 lần


    Chào bạn,

    Tư cách pháp nhân của Công ty Hợp danh là một đặc thù của Luật Doanh nghiệp 2005, vì những đặc điểm để công ty hợp danh được thừa nhận tư cách pháp nhân theo Bộ Luật Dân sự 2005 là không triệt để nhất là về tính độc lập về tài sản của công ty hợp danh.

    Theo Điều 132 Luật Doanh nghiệp 2005 có quy định về việc chuyển quyền sở hữu tài sản của thành viên góp vốn cho công ty hợp danh để tạo tính độc lập giữa tài sản công ty và tài sản thành viên. Tuy nhiên, Luật doanh nghiệp 2005 lại quy định chế độ chịu trách nhiệm vô hạn của thành viên hợp danh đối với các nghĩa vụ của công ty. Điều này có thể hiểu là chỉ thành viên hợp danh mới phải chịu trách nhiệm vô hạn còn thành viên góp vốn chỉ chịu trách nhiệm hữu hạn trong phạm vi góp vốn. Đây chính là điềm chưa triệt để về tư cách pháp nhân của công ty hợp danh.

    Tuy là vậy, pháp luật Việt Nam thừa nhận một nguyên tắc áp dụng Luật chuyên ngành trước Luật chung, chỉ những vấn đề Luật chuyên ngành không điều chỉnh, ta mới áp dụng Luật chung. Luật Doanh nghiệp là luật chuyên ngành, Bộ Luật Dân sự là Luật chung; Luật Doanh nghiệp đã thừa nhận địa vị pháp lý của công ty Hợp danh có tư cách pháp nhân thì theo nguyên tắc nêu trên, công ty Hợp danh sẽ có tư cách pháp nhân. Chúng ta có thể xem đây là một ngoại lệ của Bộ Luật Dân sự.

    Trân trọng.

    Ls. Đinh Thị Quỳnh Như

    Luật sư Đinh Thị Quỳnh Như - 0909999445

    CÔNG TY LUẬT TNHH MTV AN LUẬT

    Địa chỉ: 299/2 Nguyễn Văn Trỗi, Phường 1, Quận Phú Nhuận

    www.anluat.vn

    Email: info@anluat.vn

     
    Báo quản trị |  
  • #352644   27/10/2014

    NGUYETNANA
    NGUYETNANA

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/10/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    CHÀO Quynh Như

    Chủ thể công ty hợp danh có tư cách pháp nhân có nhiều hơn chủ thể kinh doanh không có tư cách pháp nhân ?

    Doanh nghiệp tư nhân có vốn đầu tư là 1tỷ ,nợ 2 tỷ thì trả nợ như thế nào?

     

     
    Báo quản trị |  
  • #367032   10/01/2015

    phungnhi2012
    phungnhi2012

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:27/05/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin luật sư cho enm hỏi, em hiện đã thành lập một doanh nghiệp và em là người có tư cách pháp nhân của doanh nghiệp đó. Hiện nay một công ty nước ngoài đang muốn mở văn phòng công ty của họ tại nước mình và mới em làm trưởng đại diện của văn phòng này. Như vậy em có làm được không. Em xin cảm ơn!

     
    Báo quản trị |  
  • #368720   23/01/2015

    danusa
    danusa
    Top 25
    Female
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (2766)
    Số điểm: 31951
    Cảm ơn: 728
    Được cảm ơn 1115 lần


    Người có tư cách pháp nhân là sao bạn? Mới nghe lần đầu đó. Chỉ có tổ chức có tư cách phán nhân thôi.

    Còn về phía làm trưởng VPĐD nếu 2 bên không có quy định hạn chế nào thì bạn được phép làm, riêng vớivăn phòng đại diện của tổ chức xúc tiến thương mại nước ngoài tại Việt Nam thì Người đứng đầu Văn phòng đại diện không được kiêm nhiệm người đứng đầu Văn phòng đại diện của thương nhân, tổ chức nước ngoài khác tại Việt Nam.

     

     

     
    Báo quản trị |  
  • #369145   27/01/2015

    zinlaw
    zinlaw

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/09/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Thưa luật sư,

    Cháu thấy luật sư có nói ở trên là có tư cách pháp nhân thì phải chịu trách nhiệm hữu hạn, không có tư cách pháp nhân thì phải chịu trách nhiệm vô hạn.Vậy cháu xin hoi là trong trường hợp công ty hợp danh, có tư cách pháp nhân, nhưng chỉ các thành viên góp vốn mới phải chịu trách nhiện hữu hạn, còn các thành viên hợp danh vẫn phải chịu trách nhiệm vô hạn.

    Vậy cháu xin hỏi trong trường hợp này là ntn ạ!

    Cháu xin cảm ơn

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Đinh Thị Quỳnh Như

Văn Phòng Luật Sư An Luật - Địa chỉ: 284C Nguyễn Trọng Tuyển, Phường 10, Quận Phú Nhuận.

Điện thoại: 0909999445 - Email: info@anluat.vn