DanLuat 2015

từ 1/1/2009 người lao động ko được hưởng trợ cấp thôi việc?

Chủ đề   RSS   
  • #208578 21/08/2012

    quanghung12
    Top 500
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/04/2011
    Tổng số bài viết (150)
    Số điểm: 4399
    Cảm ơn: 110
    Được cảm ơn 18 lần


    từ 1/1/2009 người lao động ko được hưởng trợ cấp thôi việc?

     

    Điều 48. Trợ cấp thôi việc

    1. Khi hợp đồng lao động chấm dứt theo quy định tại các khoản 1, 2, 3, 5, 6, 7, 9 và 10 Điều 36 của Bộ luật này thì người sử dụng lao động có trách nhiệm chi trả trợ cấp thôi việc cho người lao động đã làm việc thường xuyên từ đủ 12 tháng trở lên, mỗi năm làm việc được trợ cấp một nửa tháng tiền lư��ng.

    2. Thời gian làm việc để tính trợ cấp thôi việc là tổng thời gian người lao động đã làm việc thực tế cho người sử dụng lao động trừ đi thời gian người lao động đã tham gia bảo hiểm thất nghiệp theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội và thời gian làm việc đã được người sử dụng lao động chi trả trợ cấp thôi việc.

    ---------------

    em làm ở cty C từ 4/2011 tới tháng 8/2012.

    khi em hỏi về trợ cấp thôi việc là nửa tháng lương thì họ nói từ 1/1/2009 trở đi trợ cấp thôi việc do BHXH cấp.

    còn NLĐ làm việc từ 12/2008 trở về trước thì cty mới trả trợ cấp thôi việc.

    và họ bảo em là:

     

    - Người lao động chấm dứt hoạt động lao động trước ngày 01/01/2009 thì được hưởng trợ cấp thôi việc theo điều 48 Bộ luật Lao động 2012 (file đính kèm);

    - Người lao động chấm dứt hoạt động lao động sau ngày 01/01/2009 thì thì thời gian từ 31/12/2008 trở về trước được hưởng trợ cấp thôi việc theo trường hợp trên, thời gian từ ngày 01/01/2009 trở đi hưởng trợ cấp thất nghiệp được chi trả bởi Cơ quan Bảo hiểm thất nghiệp theo Nghị định127/2008/NĐ-CP ngày 31/12/2008 của Chính Phủ.

    ------------

    như vậy thì em phải làm tnao thưa các luật sư? họ đúng hay em đúng?

    các luật sư tư vấn cho em với .

    em xin cảm ơn.

     

    Cập nhật bởi quanghung12 ngày 21/08/2012 02:07:07 CH Cập nhật bởi quanghung12 ngày 21/08/2012 02:06:41 CH
     
    23031 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #208638   21/08/2012

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13430)
    Số điểm: 92656
    Cảm ơn: 3032
    Được cảm ơn 4655 lần
    SMod

    Chào bạn, về cơ bản công ty đã nói đúng, chỉ có vài từ dùng chưa được chuẩn thôi

    Thời gian từ 4/2011 đến 8/2012 bạn tham gia bảo hiểm thất nghiệp cho nên công ty không phải trả trợ cấp thôi việc cho bạn.

    Trợ cấp thất nghiệp này bạn sẽ được hưởng từ cơ quan bảo hiểm xã hội với điều kiện

    1. Bạn đăng ký thất nghiệp tại trung tâm giới thiệu việc làm thuộc sở lao động TBXH tỉnh trong vòng 7 ngày làm việc kể từ khi bạn chấm dứt việc làm

    2. Bạn chưa tìm được việc sau 15 ngày (ngày làm việc, nghĩa là 3 tuần). Trong vòng 15 ngày  này bạn phải bổ sung hồ sơ đầy đủ theo yêu cầu

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    quanghung12 (22/08/2012)
  • #208783   22/08/2012

    quynhnhudainam
    quynhnhudainam
    Top 150
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2011
    Tổng số bài viết (375)
    Số điểm: 2795
    Cảm ơn: 185
    Được cảm ơn 151 lần


    Nếu hai tháng thử việc của bạn có hợp đồng thử việc thì Cty phải chi trả trợ cấp thôi việc tương đương với nữa năm làm việc = hệ số 0.25 * mức lương bình quân của 6 tháng liền kề trước khi nghỉ việc.

    Thông thường thì các công ty sẽ không tính và Người lao động nếu muốn bình yên làm việc ở công ty khác thường sẽ không đòi (dù họ nắm rõ luật).

    Người từ vô tận tái sinh

    Đi ngang trần thế vương tình nhân gian

     
    Báo quản trị |  
  • #503173   26/09/2018

    Tại sao lại nói muốn BÌNH YÊN làm việc ở công ty khác thì không đòi? Không lẽ đòi quyền lợi chính đáng lại ảnh hưởng gì xấu sao ạ?

     
    Báo quản trị |  
  • #503177   26/09/2018

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13430)
    Số điểm: 92656
    Cảm ơn: 3032
    Được cảm ơn 4655 lần
    SMod

    Đòi quyền lợi chính đáng thì không xấu. 

    Khía cạnh cần xem xét ở đây chỉ là khi đòi hỏi quyền lợi thì chắc chắn sẽ mất thời gian vào đó. Giữa thời gian bỏ ra và số tiền thu được liệu có tương xứng hay không. Thêm nữa là nếu cty hiện tại biết rằng nhân viên của mình thực hiện đòi hỏi quyền lợi chính đáng với NSDLĐ cũ thì họ cũng có thể có những suy luận khác nhau không tính trước được.

    Tóm lại là nếu ai muốn đòi hỏi quyền lợi chính đáng của mình thì người đó tự quyết định.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-