DanLuat DanLuat
Chào mừng bạn đến với Dân Luật . Để viết bài Tư vấn, Hỏi Luật Sư, kết nối với Luật sư và bạn bè, … Bạn vui lòng ĐĂNG KÝ THÀNH VIÊN.
×

Thêm bình luận

Từ 01/07/2019, 04 nhóm đối tượng phải kê khai tài sản

(DuTiepKhac)

Từ 01/07/2019, 04 nhóm đối tượng phải kê khai tài sản

Vừa qua, ngày 20/11/2018, với sự nhất trí cao của các đại biểu, Quốc hội đã biểu quyết thông qua Luật Phòng, chống tham nhũng 2018 với nhiều điểm mới nổi bật, đặc biệt là vấn đề kê khai tài sản.

Theo đó, đối tượng bắt buộc phải thực hiện kê khai tài sản bao gồm:

1. Cán bộ, công chức.
 
2. Sĩ quan Công an nhân dân; sĩ quan Quân đội nhân dân, quân nhân chuyên nghiệp.
 
3. Người giữ chức vụ từ Phó trưởng phòng và tương đương trở lên công tác tại đơn vị sự nghiệp công lập, doanh nghiệp nhà nước, người được cử làm đại diện phần vốn nhà nước tại doanh nghiệp.
 
4. Người ứng cử đại biểu Quốc hội, người ứng cử đại biểu Hội đồng nhân dân.

Bên cạnh đó, ngoài các loại  tài sản thuộc diện phải kê khai (Điều 45 Luật Phòng, chống tham nhũng hiện hành) như nhà, quyền sử dụng đất; kim khí quý, đá quý,... thì theo Luật mới, công trình xây dựng; tài sản khác gắn liền với đất; động sản có giá trị từ 50 triệu đồng trở lên cũng phải thực hiện kê khai tài sản. 

Quy định mới được cho là sẽ kiểm soát chặt chẽ tài sản của những người có chức có quyền... từ đó nâng cao hiệu quả trong công tác phòng, chống tham nhũng trong thời gian tới.

Luật Phòng, chống tham nhũng 2018 chính thức có hiệu lực thi hành từ 01/07/2019.

  •  24413
  •  Cảm ơn
  •  Trích dẫn

Bài viết đang được đánh giá

0 Lượt cảm ơn
0 Bình luận

Xem thêm bình luận

Click vào bảng để xem hiển thị đầy đủ thông tin

Bạn vui lòng đăng nhập hoặc Đăng ký tại đây để tham gia thảo luận


Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT . Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch

Loading…