DanLuat DanLuat
Chào mừng bạn đến với Dân Luật . Để viết bài Tư vấn, Hỏi Luật Sư, kết nối với Luật sư và bạn bè, … Bạn vui lòng ĐĂNG KÝ THÀNH VIÊN.
×

Thêm bình luận

Từ 01/01/2022: Rác thải chưa được phân loại sẽ bị từ chối thu gom

(lamlinh_2507)

Sắp tới đây, Luật Bảo vệ môi trường 2020 sẽ chính thức có hiệu lực từ ngày 01/01/2022. Đáng chú ý là việc rác sẽ không được thu gom nếu người dân không phân loại rác.

Rác thải chưa phân loại sẽ bị từ chối thu gom - Minh họa

1. Quy định thế nào về việc từ chối thu gom rác thải khi chưa phân loại?

Từ 1/1/2022, Rác thải phải được phân loại đúng theo quy định thì mới được thu gom, vận chuyển rác, cụ thể:

Căn cứ theo Khoản 2 Điều 77 của Luật Bảo vệ môi trường 2020

2. sở thu gom, vận chuyển chất thải rắn sinh hoạt có quyền từ chối thu gom, vận chuyển chất thải rắn sinh hoạt của hộ gia đình, cá nhân không phân loại, không sử dụng bao bì đúng quy định và thông báo cho cơ quan có thẩm quyền để kiểm tra, xử lý theo quy định của pháp luật

Theo quy định trên, có thể thấy rằng hộ gia đình, cá nhân cần phải đảm bảo các hình thức xử lý rác thải để được thu gom:

- Thực hiện phân loại rác

- Sử dụng bao bì đúng quy định

Nếu không thực hiện đúng theo quy định thì có thể bị từ chối thu gom rác, mà còn bị báo cáo bởi tổ chức thu gom và bị xử lý theo quy định của pháp luật bởi cơ quan có thẩm quyền.

2. Phân loại rác thải ra sao?

Căn cứ theo quy định tạ khoản 1 Điều 75 của Luật bảo vệ môi trường 2020, chất thải rắn sinh hoạt từ hộ gia đình, cá nhân phải được phân loại như sau:

- Chất thải rắn có khả năng tái sử dụng, tái chế.

- Chất thải thực phẩm.

- Chất thải rắn sinh hoạt khác.

Luật Bảo vệ môi trường 2020, có hiệu lực từ ngày 01/01/2022. Mọi người cần phải lưu ý thực hiện đúng quy định về việc phân loại rác thải để nếu bị từ chối thu gom thì rất phiền phức.

  •  1630
  •  Cảm ơn
  •  Trích dẫn

Bài viết đang được đánh giá

0 Lượt cảm ơn
0 Bình luận

Xem thêm bình luận

Click vào bảng để xem hiển thị đầy đủ thông tin

Bạn vui lòng đăng nhập hoặc Đăng ký tại đây để tham gia thảo luận


Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT . Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch

Loading…