Từ 01/01/2021: Chỉ còn 2 trường hợp được thanh toán tiền lương nếu chưa nghỉ hết phép năm?

Chủ đề   RSS   
  • #560452 14/10/2020

    MinhPig
    Top 75
    Female
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/04/2018
    Tổng số bài viết (717)
    Số điểm: 18744
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 630 lần


    Từ 01/01/2021: Chỉ còn 2 trường hợp được thanh toán tiền lương nếu chưa nghỉ hết phép năm?

    Nghỉ phép năm có tính ngày nghỉ hàng tuần?

    Ảnh minh họa: Nghỉ phép năm

    Ngoài lương, thưởng thì phép năm cũng là vấn đề được người lao động quan tâm, hơn thế nhiều trường hợp thắc mắc chưa được nghỉ hết phép thì tiền lương được thanh toán như thế nào? Bộ luật lao động 2019 sắp có hiệu lực có quy định mới về vấn đề này như sau:

    Theo quy định hiện hành tại điều 114 BLLĐ 2012 quy định :

    - Người lao động do thôi việc, bị mất việc làm hoặc vì các lý do khác mà chưa nghỉ hằng năm hoặc chưa nghỉ hết số ngày nghỉ hằng năm thì được thanh toán bằng tiền những ngày chưa nghỉ.

    - Người lao động có dưới 12 tháng làm việc thì thời gian nghỉ hằng năm được tính theo tỷ lệ tương ứng với số thời gian làm việc. Trường hợp không nghỉ thì được thanh toán bằng tiền.

    Theo đó, NLĐ thuộc các trường hợp trên thì được thanh toán bằng tiền những ngày chưa nghỉ.

    Nhưng tại Khoản 2, 3 Điều 113 BLLĐ 2019 có hiệu lực từ 01/01/2021 quy định:

    "...2. Người lao động làm việc chưa đủ 12 tháng cho một người sử dụng lao động thì số ngày nghỉ hằng năm theo tỷ lệ tương ứng với số tháng làm việc.

    3. Trường hợp do thôi việc, bị mất việc làm mà chưa nghỉ hằng năm hoặc chưa nghỉ hết số ngày nghỉ hằng năm thì được người sử dụng lao động thanh toán tiền lương cho những ngày chưa nghỉ."

    => Như vậy khi luật mới có hiệu lực NLĐ làm việc chưa đủ 12 tháng cho một người sử dụng lao động trường hợp chưa được nghỉ phép năm thì không còn được thanh toán bằng tiền nếu chưa nghỉ hằng năm như quy định hiện hành.

    => Cũng theo luật mới từ 1/1/2021, chỉ còn 2 trường hợp NLĐ do thôi việc, bị mất việc được thanh toán tiền lương những ngày chưa nghỉ phép năm đối với NLĐ đang làm việc sẽ không còn được thanh toán tiền những ngày chưa nghỉ hoặc chưa nghỉ hết số ngày nghỉ hằng năm.

    Các mems góp ý kiến nhé!

     
    4866 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn MinhPig vì bài viết hữu ích
    thoangnet (15/10/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #560482   15/10/2020

    Sinhvienluatk15
    Sinhvienluatk15

    Male
    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:07/01/2017
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 12 lần


    Đúng chủ đề hôm qua cũng mới thắc mắc.

    Mình đồng tình với quy định của BLLĐ 2019 bởi: nghỉ phép năm đó là quyền lợi của NLĐ, NLĐ ko nghỉ mà đi làm => được hưởng lương của ngày này, vậy tại sao lại đòi thêm một khoản tiền do không nghỉ? Nếu vừa được tiền hưởng nghỉ phép năm vừa được thêm lương thì chính NSDLĐ là người chịu thiệt cho dù ngày đó NLĐ đi làm và tạo ra sản phẩm cho NSDLĐ.

    Đó là quan điểm cá nhân của mình, mọi người góp ý thêm nhé. BLLĐ 2019 cũng có nhiều điểm mà mình thắc mắc, hi vọng có chủ để này để thảo luận.

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn Sinhvienluatk15 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (15/10/2020) thoangnet (15/10/2020)
  • #560504   15/10/2020

    thoangnet
    thoangnet
    Top 500
    Male
    Mầm

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:11/03/2019
    Tổng số bài viết (135)
    Số điểm: 810
    Cảm ơn: 234
    Được cảm ơn 76 lần


    Theo quy định tại điểm a, khoản 1 Điều 111 Bộ luật Lao động 2012 thì người lao động có đủ 12 tháng làm việc cho một người sử dụng lao động thì được nghỉ hằng năm, hưởng nguyên lương theo hợp đồng lao động 12 ngày làm việc đối với người làm công việc trong điều kiện bình thường.

    Tuy nhiên, khoản 2 Điều 114 Bộ luật này cũng quy định: Người lao động có dưới 12 tháng làm việc thì thời gian nghỉ hằng năm được tính theo tỷ lệ tương ứng với số thời gian làm việc. Trường hợp không nghỉ thì được thanh toán bằng tiền. Bên cạnh đó, Điều 7 Nghị định số 45/2013/NĐ-CP quy định thêm: số ngày nghỉ hằng năm theo khoản 2 Điều 114 của Bộ luật Lao động được tính như sau: lấy số ngày nghỉ hằng năm cộng với số ngày được nghỉ tăng thêm theo thâm niên (nếu có), chia cho 12 tháng, nhân với số tháng làm việc thực tế trong năm để tính thành số ngày được nghỉ hằng năm; kết quả phép tính lấy tròn số hàng đơn vị, nếu phần thập phân lớn hơn hoặc bằng 0,5 thì làm tròn lên 1 đơn vị.

     
    Báo quản trị |  
    3 thành viên cảm ơn thoangnet vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (15/10/2020) Sinhvienluatk15 (16/10/2020) enychi (18/10/2020)
  • #560536   15/10/2020

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14481)
    Số điểm: 100309
    Cảm ơn: 3313
    Được cảm ơn 5128 lần
    SMod

    Đọc kỹ mà xem, quy định mới này cũng như quy định cũ, chỉ lời lẽ có chút khác nhau.

    => Như vậy khi luật mới có hiệu lực NLĐ làm việc chưa đủ 12 tháng cho một người sử dụng lao động trường hợp chưa được nghỉ phép năm thì không còn được thanh toán bằng tiền nếu chưa nghỉ hằng năm như quy định hiện hành. => SAI. Khoản 2 và khoản 3 là độc lập với nhau.

    => Cũng theo luật mới từ 1/1/2021, chỉ còn 2 trường hợp NLĐ do thôi việc, bị mất việc được thanh toán tiền lương những ngày chưa nghỉ phép năm đối với NLĐ đang làm việc sẽ không còn được thanh toán tiền những ngày chưa nghỉ hoặc chưa nghỉ hết số ngày nghỉ hằng năm. => luật cũ có điều khoản "khác", nhưng không có hướng dẫn rõ ràng "khác" là thế nào, cho nên rốt cuộc theo luật cũ cũng chỉ có 2 trường hợp. Luật mới tiến bộ hơn ở chỗ bỏ hẳn cái "khác" đi để khỏi ai lăn tăn.

    Cập nhật bởi ntdieu ngày 15/10/2020 10:01:51 CH
     
    Báo quản trị |