DanLuat 2015

Từ 01/01/2018, hợp đồng thử việc có thuộc diện đóng BHXH bắt buộc hay không?

Chủ đề   RSS   
  • #489413 13/04/2018

    maijoo

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/04/2009
    Tổng số bài viết (20)
    Số điểm: 270
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 3 lần


    Từ 01/01/2018, hợp đồng thử việc có thuộc diện đóng BHXH bắt buộc hay không?

    Xin chào các anh chị Luật sư, các anh em Dân luật xa gần, 

    Tôi có em gái mới đi làm, đã ký Hợp đồng thử việc (60 ngày) - công việc thiết kế đồ họa. Công ty không đóng BHXH, BHYT, BHTN cho em gái tôi trong thời gian thử việc này. 
     
    ------------------------------------------------------------------------
    Tôi tìm hiểu thì đọc được bài này
     
    Theo Quyết định 595/QĐ-BHXH ban hành ngày 14/4/2017 có hiệu lức từ 1/1/2018 trở đi thì: 

    “1.1. Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng, kể cả hợp đồng lao động được ký kết giữa đơn vị với người đại diện theo pháp luật của người dưới 15 tuổi theo quy định của pháp luật về lao động;

    1.2. Người làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 01 tháng đến dưới 03 tháng (thực hiện từ ngày 01/01/2018);

    Theo quy định tại Điều 26 Bộ luật Lao động 2012, “Người sử dụng lao động và người lao động có thể thoả thuận về việc làm thử, quyền, nghĩa vụ của hai bên trong thời gian thử việc. Nếu có thoả thuận về việc làm thử thì các bên có thể giao kết hợp đồng thử việc. Nội dung của hợp đồng thử việc gồm các nội dung quy định tại các điểm a, b, c, d, đ, g và h khoản 1 Điều 23 của Bộ luật này”.

    Tại Điều 23 Bộ luật Lao động 2012 quy định như sau:

    Điều 23. Nội dung hợp đồng lao động

    1. Hợp đồng lao động phải có những nội dung chủ yếu sau đây:

    a) Tên và địa chỉ người sử dụng lao động hoặc của người đại diện hợp pháp;

    b) Họ tên, ngày tháng năm sinh, giới tính, địa chỉ nơi cư trú, số chứng minh nhân dân hoặc giấy tờ hợp pháp khác của người lao động;

    c) Công việc và địa điểm làm việc;

    d) Thời hạn của hợp đồng lao động;

    đ) Mức lương, hình thức trả lương, thời hạn trả lương, phụ cấp lương và các khoản bổ sung khác;

    e) Chế độ nâng bậc, nâng lương;

    g) Thời giờ làm việc, thời giờ nghỉ ngơi;

    h) Trang bị bảo hộ lao động cho người lao động;

    i) Bảo hiểm xã hội và bảo hiểm y tế;

    k) Đào tạo, bồi dưỡng, nâng cao trình độ kỹ năng nghề.

    Như vậy có thể hiểu rằng hợp đồng thử việc không phải đóng bảo hiểm xã hội vì trong nội dung của hợp đồng này không nhắc đến việc đóng bảo hiểm xã hội như hợp đồng lao động.

    Tuy nhiên trong trường hợp,  thời gian thử việc ghi trong hợp đồng lao động mà hợp đồng lao động đó thuộc diện tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, thì người sử dụng lao động và người lao động phải đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc cho cả thời gian thử việc. 

    -----------------------------------------------------------------------------
     
    Tôi không hiểu "thời gian thử việc ghi trong HĐLĐ" + "mà HĐLĐ đó thuộc diện tham gia BHXH bắt buộc" nghĩa là gì?
     
    Vậy, HĐLĐ như nào thì thuộc diện tham gia BHXH bắt buộc? HĐLĐ nào thì không bắt buộc?
     
    Và trường hợp của em gái tôi: Hợp đồng thử việc 60 ngày có thuộc nhóm đối tượng tham gia BHXH bắt buộc không? Mong anh chị em giải đáp giúp thắc mắc của tôi.

    Tôi xin chân thành cảm ơn

     

     
    731 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn maijoo vì bài viết hữu ích
    Thaibichthuy (14/04/2018) anthuylaw (13/04/2018)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #489451   13/04/2018

    Hangnhimd9
    Hangnhimd9

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:30/11/2017
    Tổng số bài viết (32)
    Số điểm: 160
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 7 lần


    Khái niệm về "thời gian thử việc ghi trong HĐLĐ" bạn nên hiểu là:

    + HĐLĐ xác định thời hạn trong đó quy định về thời gian thử việc thì sẽ thuộc diện tham gia Bảo hiểm xã hội bắt buộc.

    Ví dụ: Công ty ký HĐLĐ có thời hạn 3 tháng với anh A, trong đó quy định thời gian đó là thử việc.

    + HĐ thử việc quy đinh về thời gian thử việc sẽ không thuộc diện tham gia BHXH bắt buộc

    Ví dụ: Công ty ký HĐ thử việc có thời hạn 3 tháng.

    Ở đây, bạn nên hiểu là sự khác nhau về nội dung HĐLĐ với HĐ thử việc. Như vậy, em bạn và phía công ty ký Hợp đồng thử việc riêng biệt có thời hạn 60 ngày (2 tháng), không ghi chung vào HĐLĐ thì thời gian thử việc không thuộc trường hợp tham gia BHXH, BHYT.

    Mặc dù không phải tham gia BHXH cho em gái bạn do có hợp đồng thử việc nhưng công ty vẫn phải có trách nhiệm chi trả thêm cùng lúc với kỳ trả lương cho em gái bạn 1 khoản tiền tương đương với tỷ lệ mức đóng BHXH bắt buộc thuộc phần trách nhiệm của doanh nghiệp. Mức hiện nay là 21,5% (bao gồm: BHXH 17,5%, BHYT 3%, BHTN 1%) (Theo Khoản 3 Điều 186 Bộ Luật lao động).

    Trên đây là ý kiến của mình đối với câu hỏi của bạn! Nếu còn vướng mắc bạn có thể tiếp tục hỏi nhé!

    Trân trọng.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Hangnhimd9 vì bài viết hữu ích
    maijoo (13/04/2018)
  • #489461   13/04/2018

    HaiVIB
    HaiVIB
    Top 500
    Female
    Chồi

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:18/07/2013
    Tổng số bài viết (193)
    Số điểm: 1400
    Cảm ơn: 122
    Được cảm ơn 140 lần


    Chào bạn,

    Xin phép trả lời bạn như sau:

    1) Tôi không hiểu " thời gian thử việc ghi trong HĐLĐ" + "mà HĐLĐ đó thuộc diện tham gia BHXH bắt buộc" nghĩa là gì?

     - Vi dụ : Bạn được nhận vào làm từ ngày 1/4/2018, Công ty đưa cho bạn 01 HĐLĐ trong đó ghi thời hạn HĐLĐ như sau: 12 tháng, trong đó có 02 tháng thử việc => Đây chính HĐLĐ có ghi thời gian thử việc + HĐLĐ có thời hạn 12 thàng (02 tháng thử việc + 10 tháng chính thức) thì thuộc diện tham gia BHXH bắt buộc .

    2) Vậy, HĐLĐ như nào thì thuộc diện tham gia BHXH bắt buộc.

    - Cứ thấy có chữ " Hợp đồng lao động" và thời hạn ghi trong đó từ đủ 01 tháng trở lên thì đóng BHXH.

    3) Trường hợp em gái bạn: Nếu em gái bạn nhận được là " Hợp đồng thử việc" hoặc " Thỏa thuận thử việc" riêng biệt - với thời hạn 60 ngày => Không tham gia BHXH.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #489466   13/04/2018

    anthuylaw
    anthuylaw
    Top 150
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2017
    Tổng số bài viết (460)
    Số điểm: 3516
    Cảm ơn: 214
    Được cảm ơn 68 lần


    Theo cá nhân mình thì hợp đồng thử việc không phải là hợp đồng lao động nên không phải đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc trong thời gian thử việc. Có nghĩa là, các bên có thể thỏa thuận với nhau, thường thì mình thấy hầu như không có công ty nào đóng cả. Mình nghĩ quy định thời gian thử việc không phải đóng bảo hiểm xã hội cũng hợp lý vì đây là thời gian để hai bên tìm hiểu nhau, không biết có hợp hay không, các bên có thể chấm dứt hợp đồng mà không phải báo trước.

    Không có gì là không thể

     
    Báo quản trị |  
  • #489469   13/04/2018

    maucuamua
    maucuamua
    Top 100
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/06/2016
    Tổng số bài viết (505)
    Số điểm: 4310
    Cảm ơn: 179
    Được cảm ơn 125 lần


    Theo mình thì nếu hợp đồng lao động thử việc đơn thuần thì sẽ không thuộc diện đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc. Còn nếu hợp đồng thử việc là một phần của hợp đồng lao động thì sẽ đóng bình thường, trường hợp em gái bạn phải xem hợp đồng thử việc đó là riêng biệt hay kèm theo hay là 1 phần của hợp đồng lao động để biết có bắt buộc đóng BHXH không. 

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-