Truy tố chiếm đoạt tài sản

Chủ đề   RSS   
  • #125076 21/08/2011

    maithuly

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/08/2011
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Truy tố chiếm đoạt tài sản

    Chào Luật Sư

    Bạn tôi làm ở công ty A với vị trí là nhân viên kinh doanh. Bạn tôi có bán hàng cho công ty B và chiết khấu lại tiền gửi giá cho công ty B. Ngày 4/12 bạn tôi có làm đề nghị vơi công ty thanh toán tiền gửi giá là 111.000.000  để thanh toán tiền cho công ty B. Công ty đã chi cho bạn tôi số tiền đó để đi thanh toán tiền gửi giá của công ty B.

    CÙng thời điểm đó bạn tôi có l;àm đơn nghỉ việc tại công ty A nên chưa thanh toán được tiền gửi giá đó cho công ty B được.Công ty bạn tôi có đề nghị chuyển lại số tiền đó cho công ty. Bạn tôi đã chuyển lại số tiền và còn nợ công ty 20.000.000 và yêu cầu công ty trả lại đầy đủ hồ sơ và bảo hiểm thì sẽ hoàn trả nốt số tiền.

    Công ty bạn tôi đã làm đơn tố cáo bạn tôi ra công an phường với nội dụng là đề nghỉ công an phường thu hồi sồ tiền và truy tố bạn tôi về tội lạm dụng chức vụ chiếm đoạt tài sản.
    ngày 20/8/2011 bạn tôi có lên công an phường để làm việc,cán bộ công an nói ban tội chiếm đoạt tài sản trên 4 tr thì sẽ bị truy tố và có thể ngồi tù.

    Tôi xin hỏi như vậy bạn tôi có bị coi là lợi dụng chức vụ chiếm đoạt tài sản không? và sẽ bị xử lý thế nào.
    Nếu bạn tôi có đầy đủ các chứng cứ chứng minh công ty làm ăn cho khách hàng gửi giá  với mức chênh lệch cao thì có thể kiện công ty với công an kinh tế được không.

    Mong sớm nhận được câu trả lời
    Chân thành cảm ơn.
     
    7960 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #125270   22/08/2011

    LUATSUNGUYEN
    LUATSUNGUYEN
    Top 25
    Male
    Lớp 10

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2011
    Tổng số bài viết (2124)
    Số điểm: 14203
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 734 lần


    Hình vi bạn của bạn nhận tiền 111.000.000 đồng tiền thanh toán gửi giá của công ty B trong khi đó không làm đúng nội dung chức năng nhiệm vụ được giao, hiện nay vẫn còn nợ công ty A 20.000.000 đồng và vẫn là sai. Tùy theo tính chất hành vi, khi đối chiếu lại động cơ, mục đích và hành vi, nếu có cơ sở để khởi tố vụ án hình sự thì họ sẽ khởi tố bạn của bạn về hành vì lạm dụng tín nhiệm nhằm chiếm đoạt tài sản. Điều 140 BLHS. Tội lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản

    1. Người nào có một trong những hành vi sau đây chiếm đoạt tài sản của người khác có giá trị từ một triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới một triệu đồng nhưng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi chiếm đoạt hoặc đã bị kết án về tội chiếm đoạt tài sản, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến ba năm:

    a) Vay, mượn, thuê tài sản của người khác hoặc nhận được tài sản của người khác bằng các hình thức hợp đồng rồi dùng thủ đoạn gian dối hoặc bỏ trốn để chiếm đoạt tài sản đó;

    b) Vay, mượn, thuê tài sản của người khác hoặc nhận được tài sản của người khác bằng các hình thức hợp đồng và đã sử dụng tài sản đó vào mục đích bất hợp pháp dẫn đến không có khả năng trả lại tài sản.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm:

    A) Có tổ chức;

    B) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn hoặc lợi dụng danh nghĩa cơ quan, tổ chức;

    C) Dùng thủ đoạn xảo quyệt;

    D) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ trên năm mươi triệu đồng đến dưới hai trăm triệu đồng;

    Đ) Tái phạm nguy hiểm;

    E) Gây hậu quả nghiêm trọng.

    3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

    A) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ hai trăm triệu đồng đến dưới năm trăm triệu đồng;

    B) Gây hậu quả rất nghiêm trọng.

    4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm hoặc tù chung thân:

    A) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm trăm triệu đồng trở lên;

    B) Gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng.

    5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ mười triệu đồng đến một trăm triệu đồng, bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm và bị tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản hoặc một trong hai hình phạt này.

    Trường hợp bạn của bạn làm đơn xin nghỉ việc nếu không đúng quy định của pháp luật Lao động có thể phải bồi thường theo quy định của pháp luật lao động Hành vi của công ty đang giữ sổ bảo hiểm của bạn bạn nếu sai phạm sẽ bị xử lý theo quy định của pháp luật Lao động.

    Đối với Công ty nơi bạn của bạn đang công tác có sự nâng khống giá cả hoặc thực hiện việc kênh giá chênh lệch không hợp lý vi phạm đến quyền lợi của nhà sản xuất hoặc người tiêu dùng, ảnh hưởng đến hoạt động cạnh tranh, môi trường kinh doanh lành mạnh thì có thể bị xử phạt vi phạm hành chính. Trân trọng!

    Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN

    CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    http://dichvutuvanluat.com - http://dichvuluatsu247.com

    Hotline: 0987.756.263/0947.347.268

    ĐT: 04.8585 7869

     
    Báo quản trị |  
  • #125488   23/08/2011

    maithuly
    maithuly

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/08/2011
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    CHÀO LUẬT SƯ
    Hiện nay bạn em đã giả nốt số 20.000.000 đồng còn thiếu, nhưng công ty lại bắt bạn em phải giả cả số tiền lãi từ đợt cầm tiền đến nay. Số tiền lãi đó lên tới 10.000.000 .
     Vậy bạn em có phải trả số tiền lãi đó không?
    Nếu công ty A rút đơn tố cáo thì bạn em có bị truy tố nữa không?
     
    Báo quản trị |  
  • #125918   25/08/2011

    LUATSUNGUYEN
    LUATSUNGUYEN
    Top 25
    Male
    Lớp 10

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2011
    Tổng số bài viết (2124)
    Số điểm: 14203
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 734 lần


    Công ty A có quyền yêu cầu bạn của bạn trả tiền lãi cho số tiền do bạn của bạn cầm giữ của Công  ty. Số lãi xuất phải căn cứ vào thời gian và lãi xuất tiền gửi do Ngân hàng nhà nước quy định. Căn cứ vào tình tiết vụ việc, phụ thuộc vào tính chất, mức độ nghiêm trọng của vụ việc Cơ quan Công an sẽ khởi tố vụ án hình sự hoặc xử phạt hành chính theo quy định của pháp luật. Tuy nhiên theo tôi nếu bạn của bạn có hành vi lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản, đây không phải là tội phạm khởi tốt theo yêu cầu của người bị hại. Vì thế khi Công ty A rút đơn đề nghị khởi tố thì cơ quan Công an vẫn khởi tố vụ án nếu hành vi bạn của bạn có đầy đủ yếu tố cấu thành tội phạm.
    Trân trọng

    Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN

    CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    http://dichvutuvanluat.com - http://dichvuluatsu247.com

    Hotline: 0987.756.263/0947.347.268

    ĐT: 04.8585 7869

     
    Báo quản trị |  
  • #129859   12/09/2011

    Cuonglawyer
    Cuonglawyer
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/06/2011
    Tổng số bài viết (7332)
    Số điểm: 46544
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 2758 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Câu hỏi của bạn, tôi xin trả lời như sau:

    1.                      Trước hết về việc gửi giá: Theo bạn trình bày thì tôi hiểu là công ty A bán hàng và có cam kết với nhân viên kinh doanh là được phép "gửi giá", sau khi khách hành thanh toán tiền cho công ty A thì công ty A sẽ thanh toán cho nhân viên kinh doanh số tiền “chênh” theo giá ấn định của công ty. Nếu đúng là như vậy thì hành vi gửi giá của bạn bạn không phạm tội Lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản theo Điều 140 BLHS (vì bạn của bạn đã có sự thỏa thuận từ trước với Công ty. Đó là chỉ là một cơ chế kinh doanh).

    2.                      Đối với số tiền mà bạn bạn giữ của công ty và chưa hoàn lại cho công ty B (triết khấu %?): Hành vi này của bạn bạn có liên quan đến việc chấm dứt và thanh lý hợp đồng lao động giữa bạn bạn với công ty A chưa hoàn tất nên bạn bạn chỉ giữ tiền lại làm biện pháp đảm bảo do vậy khó có căn cứ cho rằng bạn của bạn phạm vào tội Lạm dụng tín nhiện theo Điều 140 BLHS. Cơ quan tố tụng phải chứng minh được là bạn của bạn có “thủ đoạn gian dối hoặc bỏ trốn để chiếm đoạt tài sản đó hoặc sử dụng tài sản đó vào mục đích bất hợp pháp dẫn đến không có khả năng trả lại tài sản” thì bạn của bạn mới có khả năng phạm tội! Do vậy, bạn cần xem lại sự việc và chuẩn bị các chứng cứ để bảo vệ quyền lợi cho bạn mình.

    Thân ái!

    Thạc sĩ, luật sư: ĐẶNG VĂN CƯỜNG - ĐT: 0977999896 - http://trungtamtuvanphapluat.vn

    Địa chỉ: Văn phòng luật sư Chính Pháp, Số 65b phố Tôn Đức Thắng, Đống Đa, Hà Nội.

    - Điện thoại/Fax:0437.327.407

    -Gmail: LuatsuChinhPhap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - https://www.facebook.com/luatsuchinhphap

    I. DỊCH VỤ PHÁP LÝ CỦA VĂN PHÒNG LUẬT SƯ CHÍNH PHÁP:

    Tranh tụng + Tư vấn + Đại diện ngoài tố tụng + Soạn thảo văn bản. Cụ thể như sau:

    1. Luật sư bào chữa, tranh tụng trong các vụ án: Hình sự, Dân sự, Lao động, Hành chính, Kinh doanh, thương mại;

    2. Luật sư thay mặt khách hàng: làm người đại diện theo ủy quyền để tham gia tố tụng và Đại diện ngoài tố tụng để giải quyết các vấn đề liên quan đến các lĩnh vực pháp lý; Thương thuyết, Đàm phán hợp đồng; Thu hồi các khoản nợ khó đòi...

    3. Luật sư tư vấn pháp luật: Trực tiếp, bằng văn bản hoặc Email cho các tố chức, cá nhân đối với mọi lĩnh vực pháp luật. Tư vấn theo vụ việc hoặc tư vấn pháp luật thường xuyên cho Doanh nghiệp. Tư vấn thường xuyên cho các Báo điện tử trong mục Giải đáp pháp luật và Dịch vụ luật sư riêng.

    4. Luật sư thực hiện thủ tục hành chính trọn gói: Đăng ký kinh doanh; Xin cấp GCN QSD đất lần đầu, Khai nhận di sản thừa kế, Đăng ký sang tên khi mua bán, chuyển nhượng BĐS, Chuyển mục đích sử dụng đất...

    5. Luật sư soạn thảo: Hợp đồng, Di chúc, Đơn thư và các văn bản pháp lý khác theo yêu cầu.

    II. TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ cho mọi đối tượng (Liên hệ ngoài giờ hành chính):

    1. Hình thức tư vấn miễn phí:

    Luật sư Đặng Văn Cường thường xuyên tư vấn pháp luật miễn phí qua 3 hình thức:

    - Điện thoại: 0977.999.896

    - Gmail: Luatsuchinhphap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - Website: http://trungtamtuvanphapluat.vn

    - https://www.facebook.com/cuongluatsuchinhdai

    2. Thời gian tư vấn pháp luật miễn phí: Từ 19h-21h hàng ngày và cả ngày Thứ 7 + Chủ nhật

    III. BÀO CHỮA MIỄN PHÍ:

    Ths. Luật sư Đặng Văn Cường, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội thường xuyên bào chữa miễn phí cho các đối tượng là: Người chưa thành niên; Người nghèo, Thân nhân liệt sĩ và Người có công với cách mạng.

    Văn phòng luật sư Chính Pháp cần tuyển dụng: Luật sư và Cộng tác viên làm việc tại Hà Nội và trưởng Chi nhánh ở các tỉnh Phía Bắc.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Cuonglawyer vì bài viết hữu ích
    conduongtrithuc (03/10/2011)
  • #129882   12/09/2011

    LUATSUNGUYEN
    LUATSUNGUYEN
    Top 25
    Male
    Lớp 10

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2011
    Tổng số bài viết (2124)
    Số điểm: 14203
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 734 lần


    Luật sư tư vấn rất đúng

    Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN

    CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    http://dichvutuvanluat.com - http://dichvuluatsu247.com

    Hotline: 0987.756.263/0947.347.268

    ĐT: 04.8585 7869

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN - CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

Hotline: 0987.756.263/0947.347.268 - ĐT: 04.8585 7869