DanLuat 2015

Truy thu tien đóng BHXH

Chủ đề   RSS   
  • #398991 09/09/2015

    hieutx92

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/09/2015
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 110
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Truy thu tien đóng BHXH

    Chào các anh các chị!

    Mọi người cho em hỏi xíu

    Công ty em làm hợp đồng lao động cho em (HDLD chính thức ấy ạ) có ghi cả thời gian thử việc là hai tháng. Khi đưa lên Trung tâm BHXH báo tăng để đóng BH cho em thì họ xem hợp đồng và bảo rằng phải truy thu tiền bảo hiểm của cả hai tháng thử việc. Theo em biết trong luật BH là không có điều đó, chỉ nói rằng sau thời gian thử việc nếu nhân viên đáp ứng được yêu cầu của công ty thì được ký hợp đồng chính thức và đóng BHXH. Trong hợp đồng của em có ghi rõ thời hạn hợp đồng chính thức là 1 năm và thử việc 2 tháng. Như vậy Trung tâm BH làm vậy là đúng hay sai và nếu phải truy thu thì tiền truy thu là công ty chịu hay em chịu, bởi vì người lập hợp đồng là công ty (đống nghĩa với người làm sai là công ty), nếu bắt em đóng tiền BH của hai tháng thử việc thì điều đó em nghĩ là không thỏa đáng.

    Anh chị có ai hiểu rõ luật giải thích hộ em với ạ?

     
    2879 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #398993   09/09/2015

    thangtro82
    thangtro82
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hải Dương, Việt Nam
    Tham gia:30/12/2011
    Tổng số bài viết (93)
    Số điểm: 1125
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 32 lần


    Vấn đề của e được xử lý và giải quyết như sau:

    1. Làm lại hợp đồng lao động với thời hạn 01 năm (hợp đồng thử việc được làm riêng, không phải nộp BHXH).

    2. Quyết định tiếp nhận chính thức vào làm việc.

    3. Báo tăng với cơ quan BHXH.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thangtro82 vì bài viết hữu ích
    hieutx92 (09/09/2015)
  • #398994   09/09/2015

    hieutx92
    hieutx92

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/09/2015
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 110
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Dạ khi em nộp HSo báo tăng đã có nộp hai bản HD cả thử việc và chính thức, khổ nỗi trong HDLD chính thức lại có ghi cả thời gian thử việc, em hỏi nhân viên BH để Rút lại hợp đồng và bổ sung HD mới, nhưng họ bảo rằng đã trình lên GD và GD yêu cầu bắt buộc phải truy thu, không rút được hồ sơ, nên điểm khó là ở đó đấy ạh

     
    Báo quản trị |  
  • #399015   09/09/2015

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 8

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1599)
    Số điểm: 11483
    Cảm ơn: 163
    Được cảm ơn 794 lần


    Trường hợp bạn hỏi thì phải đóng BHXH cả  2 tháng thử việc là đúng quy định, tỷ lệ đóng của NLĐ và NSDLĐ như quy định. Nội dung này được quy định tại Quyết định số 1111/QĐ-BHXH ngày 25/10/2011 của BHXH Việt Nam (Điều 53, Khoản 1, điểm 1.6)

     
    Báo quản trị |  
  • #399576   16/09/2015

    thangtro82
    thangtro82
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hải Dương, Việt Nam
    Tham gia:30/12/2011
    Tổng số bài viết (93)
    Số điểm: 1125
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 32 lần


    Theo quy trình tiếp nhận hồ sơ 1 cửa thì hồ sơ đúng yêu cầu thì được tiếp nhận, hồ sơ không đúng yêu cầu không được tiếp nhận hoặc đã tiếp nhận nhưng vẫn được trả kết quả theo giấy hẹn.

    Khi lấy hồ sơ về mình làm lại và nộp như bình thường.

    Trường hợp cơ quan BHXH vẫn làm khó dễ thì yêu cầu họ phải có văn bản.

     
    Báo quản trị |  
  • #419132   21/03/2016

    thangtro82
    thangtro82
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hải Dương, Việt Nam
    Tham gia:30/12/2011
    Tổng số bài viết (93)
    Số điểm: 1125
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 32 lần


    Tại dòng cuối của mục 2, Công văn số 3945/LĐTBXH-LĐTL ngày 30/9/2015 của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội ghi rõ:

    .. thời gian thử việc theo hợp đồng thử việc, người lao động không thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội.

     
    Báo quản trị |  
  • #419140   21/03/2016

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13542)
    Số điểm: 93351
    Cảm ơn: 3057
    Được cảm ơn 4693 lần
    SMod

    Bạn thangtro82 đọc không kỹ rồi

    .. thời gian thử việc theo hợp đồng thử việc, người lao động không thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội.

    Trường hợp cụ thể này thì đó ko phải là hợp đồng thử việc, mà là hợp đồng lao động có bao gồm thời gian thử việc.

     
    Báo quản trị |  
  • #435155   05/09/2016

    thangtro82
    thangtro82
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hải Dương, Việt Nam
    Tham gia:30/12/2011
    Tổng số bài viết (93)
    Số điểm: 1125
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 32 lần


    Gửi bạn ntdieu.

    Có thể bạn cho tôi đọc chưa kỹ, nhưng tôi xui người ta làm hợp đồng thử việc riêng, chứ có xui người ta làm chung vào hợp đồng lao động đâu mà để BHXH họ truy thu.

     
    Báo quản trị |  
  • #435165   05/09/2016

    Elviss.Khoi
    Elviss.Khoi
    Top 500
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/07/2016
    Tổng số bài viết (204)
    Số điểm: 3255
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 106 lần


    Tui thử việc 2 tháng đóng 10% thuế TNCN, hết năm tài chính nếu không thuộc đối tượng đóng thuế TNCN thì sẽ được hoàn lại

    Theo luật bảo hiểm xã hội thì thời gian thử việc có mức lương trên 2.000.000 thì phải đóng thuế TNCN đấy không sai đâu

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-