DanLuat 2015

Truy thu thuế khi chuyển nhượng xe Việt Kiều hồi hương

Chủ đề   RSS   
  • #327771 11/06/2014

    Truy thu thuế khi chuyển nhượng xe Việt Kiều hồi hương

     

    Xin kính chào ban tư vấn.

    Hiện nay, tôi đang có vướng mắc liên quan đến quan đến việc chuyển nhượng xe ô tô của Việt Kiều hồi hương, cụ thể như sau:

    Bố tôi là Việt Kiều hồi hương, đã làm thủ tục nhập khẩu xe ô tô theo diện được ưu đãi từ tháng 01/2014. Bố tôi đã hoàn thành thủ tục đăng ký đứng tên chính chủ xe từ tháng 4/2014. Tuy nhiên, đến nay, do nhu cầu kinh tế của gia đình, bố tôi muốn chuyển nhượng chiếc xe này cho người khác. Không biết trong trường hợp này thì bố tôi có bị truy thu thuế nhập khẩu và thuế GTGT đã được miễn trước đây hay không? Nếu có thì trong khoảng thời gian bao lâu nữa thì bố tôi có thể chuyển nhượng chiếc xe nêu trên mà không bị truy thu thuế?

    Kính mong ban tư vấn trả lời cụ thể trường hợp vướng mắc nêu trên.

    Trân trọng./.

     
    2488 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #373205   09/03/2015

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4652)
    Số điểm: 30928
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1080 lần


    Trường hợp này bạn có thể xem tại Thông tư 20/2014/TT-BTC quy định việc nhập khẩu xe ô tô, mô tô theo chế độ tài sản di chuyển của công dân Việt Nam định cư ở nước ngoài đã được giải quyết đăng ký thường trú tại Việt Nam, và không có quy định thời gian sau bao lâu để được miễn thuế

    3. Chính sách thuế đối với xe ô tô, xe mô tô nhập khẩu đã được miễn thuế nhập khẩu sau đó chuyển nhượng

    a) Công dân Việt Nam định cư ở nước ngoài đã hồi hương đã hoàn thành thủ tục đăng ký lưu hành xe ô tô, xe mô tô để sử dụng theo quy định tại khoản 2 Điều này nếu chuyển nhượng xe ô tô, xe mô tô thì thực hiện kê khai thay đổi mục đích đã được miễn thuế và nộp thuế nhập khẩu tại cơ quan hải quan nơi cấp giấy phép nhập khẩu xe ô tô, xe mô tô theo quy định. Thủ tục kê khai thay đổi mục đích sử dụng thực hiện theo hướng dẫn tại khoản 8 Điều 11 Thông tư số 128/2013/TT-BTC ngày 10/09/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn về thủ tục hải quan; kiểm tra, giám sát hải quan; thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu.

    Căn cứ để tính thuế đối với xe ô tô, xe mô tô khi chuyển nhượng là trị giá tính thuế, thuế suất và tỷ giá tại thời điểm đăng ký lại tờ khai mới. Trong đó:

    a.1) Trị giá tính thuế nhập khẩu thực hiện theo hướng dẫn tại Thông tư 205/2010/TT-BTCngày 15/12/2010 của Bộ Tài chính hướng dẫn Nghị định số 40/2007/NĐ-CP ngày 16/03/2007 của Chính phủ quy định về việc xác định trị giá hải quan đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu.

    a.2) Thuế suất để tính thuế nhập khẩu áp dụng theo mức thuế tại thời điểm đăng ký tờ khai mới.

    b) Người nhận chuyển nhượng xe ô tô, xe mô tô nhập khẩu đã qua sử dụng của Việt kiều hồi hương thực hiện nộp lệ phí trước bạ theo mức thu từ lần thứ 2 trở đi và thực hiện nộp lệ phí đăng ký lưu hành xe ô tô, xe mô tô theo quy định hiện hành.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-