Truy thu BHXH đối với người đi đào tạo tại nước ngoài

Chủ đề   RSS   
  • #197314 28/06/2012

    pvn0510

    Male
    Sơ sinh

    Huyện Quảng Ninh, Quảng Bình, Việt Nam
    Tham gia:04/04/2012
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 110
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Truy thu BHXH đối với người đi đào tạo tại nước ngoài

    Kính chào Luật sư!

    Xin hỏi Luật sư:

    Trường hợp người lao động được Doanh nghiệp (DN nhà nước) cử đi đào tạo tại nước ngoài có thời hạn 36 tháng (từ tháng 7/2009 đến tháng 6/2012) thì mức truy đóng BHXH, BHTN cụ thể như thế nào? Ví dụ: Mức lương là 2,65. Luật sư có thể chia ra các mức đóng và thời gian đóng cho từng giai đoạn được không?

    Xin cảm ơn Luật sư!

     
    5612 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #197880   30/06/2012

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (10324)
    Số điểm: 58858
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 4301 lần
    Lawyer

    Chào bạn

    Người lao động được cử ra nước ngoài đào tạo tức là không làm việc, không hưởng lương nên không tham gia BHXH trong thời gian đào tạo

    Thân

     

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
  • #198278   02/07/2012

    pvn0510
    pvn0510

    Male
    Sơ sinh

    Huyện Quảng Ninh, Quảng Bình, Việt Nam
    Tham gia:04/04/2012
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 110
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cám ơn Luật sư!

    Nhưng theo tôi được biết: Tại Điểm 1.9, Điều 4, Mục 1, Chương II - Luật Bảo hiểm xã hội có ghi rõ: Người lao động đã tham gia BHXH bắt buộc mà chưa nhận trợ cấp BHXH một lần trước khi đi làm việc có thời hạn ở nước ngoài theo các loại hợp đồng....thì vẫn thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc.

     
    Báo quản trị |  
  • #198322   03/07/2012

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (10324)
    Số điểm: 58858
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 4301 lần
    Lawyer

    Chào bạn

    Tôi ko rõ bạn tra cứu quy định này ở luật nào chứ Luật BHXH hiện hành ko có Điểm 1.9, Điều 4, Mục 1, Chương II - Luật Bảo hiểm xã hội như bạn nêu.

    Bạn cần nhớ rằng việc tham gia BHXH gắn liền với quá trình chi trả lương và lao động vì tiền BHXH được trích theo tỷ lệ quy định từ lương mà nếu bạn đi đào tạo có nghĩa là tạm ngừng lao động, tạm ngừng việc trả lương thì phải tạm ngừng việc tham gia BHXH.

    tHÂN

     

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com