DanLuat 2015

Truy thu bảo hiểm xã hội

Chủ đề   RSS   
  • #332456 09/07/2014

    hongnale

    Male
    Sơ sinh

    Quảng Bình, Việt Nam
    Tham gia:09/07/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Truy thu bảo hiểm xã hội

    Em làm ở 1 cơ quan nhà nước. Em bắt đầu đóng bảo hiểm xã hội từ tháng 11/2013 và cơ quan cũng trừ tiền bảo hiểm vào lương em từ tháng 11/2013. Nhưng đến tháng 1/2014 phòng tổ chức mới đi ba báo tăng và truy thu 2 tháng 11 và 12/2014. Em sinh em bé vào ngày 22/4/2014. Vậy em có được hưởng chế độ thai sản hay không?
     
    2633 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #332472   09/07/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3177)
    Số điểm: 23898
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1248 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Theo Điều 28 Luật Bảo Hiểm Xã Hội năm 2006 thì Điều kiện hưởng chế độ thai sản được quy định như sau: “1.  Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:
    a) Lao động nữ mang thai;
    b) Lao động nữ sinh con;
    c) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới bốn tháng tuổi;
    d) Người lao động đặt vòng tránh thai, thực hiện các biện pháp triệt sản.
    2. Người lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

    Căn cứ điều luật trên và vì bạn đã có đủ 6 tháng (tháng 11, 12 năm 2013 và tháng 1, 2,3 ,4 năm 2014)  đóng BHXH trong thời hạn 12 tháng trước khi sinh con nên ban đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản. ( thời gian tham gia 6 tháng trên tính cả thời gian đóng truy thu BHXH)

    Trân trọng!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    Basichocviec (10/07/2014)
  • #332491   10/07/2014

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 8

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1599)
    Số điểm: 11483
    Cảm ơn: 163
    Được cảm ơn 794 lần


    Chào 2 bạn.

    Thời gian đóng truy thu không được tính để hưởng chế độ ngắn hạn (thai sản) đâu. Vì vậy bạn hongnale không được hưởng chế độ thai sản do cơ quan BHXH chi trả.

    Nếu cơ quan bạn làm đúng quy định, tức là trong thời hạn 30 ngày kể từ khi bạn bắt đầu làm việc, phải làm xong thủ tục báo đóng BHXH, thì bạn đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản. Lỗi này là do cơ quan bạn gây ra, nên bạn có quyền đòi cơ quan bạn bồi thường thiệt hại cho bạn.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hvquyen1 vì bài viết hữu ích
    Ls.NguyenHuyLong (11/07/2014)

0 Thành viên đang online
-