DanLuat 2015

Truy cứu ra tòa

Chủ đề   RSS   
  • #72422 08/12/2010

    votanhao62

    Sơ sinh

    Bình Thuận, Việt Nam
    Tham gia:08/12/2010
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 400
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    Truy cứu ra tòa

        Người chiếm dụng bao nhiêu tiền của tập thể ,thì mới đủ mức truy tố ra tòa?

    tanhao62

     
    3409 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #74047   18/12/2010

    anhdv352
    anhdv352
    Top 25
    Female
    Lớp 12

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:18/12/2010
    Tổng số bài viết (2385)
    Số điểm: 23754
    Cảm ơn: 825
    Được cảm ơn 1337 lần
    Moderator

    Vì trong câu hỏi bạn đưa ra không nêu rõ là tập thể ở đây là tập thể theo ý nào (cơ quan nhà nước hay tổ chức xã hội...), và bạn cũng chỉ nêu chung chung là hành vi "chiếm dụng" nên khó có thể xem xét hành vi "chiếm dụng" như bạn nói là thuộc hành vi nào quy định trong luật hình sự? và có thể bị truy cứu TNHS hay không.

    Nó có thể thuộc hợp là Hành vi lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản (Điều 140 BLHS): giá trị tài sản là từ 4 triệu đồng hoặc dưới 4 triệu đồng nhưng thuộc các trường hợp quy định tại điểm a hoặc điểm b khoản 1 Điều 140 #5c7996;">BLHS.

    Hành vì "chiếm dụng" cũng có thể thuộc trường hợp là hành vi chiếm giữ trái phép tài sản: Giá trị tài sản tối thiểu là 10 triệu đồng thì sẽ bị truy cứu TNHS.

    Hành vi "chiếm dụng" cũng có thể thuộc trường hợp là hành vi tham ô tài sản: mức tài sản tham ô có  giá trị từ 2 triệu đồng trở lên hoặc dưới 2 triệu đồng nhưng thuộc trường hợp quy định tại điểm a, điểm b, điểm c Khoản 1 Điều 278 #5c7996;">BLHS thì bị truy cứu TNHS.

    Hành vi "chiếm dụng" cũng có thể thuộc trường hợp là "hành vi lạm dụng chức vụ quyền hạn chiếm đoạt tài sản" quy định tại Điều 280 #5c7996;">BLHS.

    Giá trị tài sản chiếm đoạt từ 2 triệu đồng hoặc dưới 2 triệu đồng nhưng thuộc trường hợp gây hậu quả nghiêm trọng, đã bị xử lý kỉ luật về hành vi này hoặc đã bị  kết án về một trong các tội quy định tại Mục A chương XXI #5c7996;">BLHS thì sẽ bị TCTNHS.

    Đường chông gai chờ ngày mai ta bước tiếp!

     
    Báo quản trị |  
  • #74221   20/12/2010

    votanhao62
    votanhao62

    Sơ sinh

    Bình Thuận, Việt Nam
    Tham gia:08/12/2010
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 400
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    Cần sự cố vấn.

        Cơ quan,nơi tôi đang công tác .Có cô kế toán ,đã 3 lần lợi dụng chức quyên khi chuyễn các khoan tiền ủng hộ của các thành viên trong cơ quan đã hưởng chênh lệch số tiền 1.44200 đồng.
        Tôi muốn cho hỏi :"Trường hợp này có thể truy tố được không?Nếu được phải làm các quy trình gì?

    tanhao62

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-