DanLuat DanLuat
Chào mừng bạn đến với Dân Luật . Để viết bài Tư vấn, Hỏi Luật Sư, kết nối với Luật sư và bạn bè, … Bạn vui lòng ĐĂNG KÝ THÀNH VIÊN.
×

Thêm bình luận

Trường tư có bắt buộc phải thành lập Hội đồng thi đua khen thưởng theo Luật thi đua khen thưởng không?

(jellannm)

Luật thi đua, khen thưởng 2003 và các văn bản hướng dẫn không có quy định bắt buộc đơn vị phải thành lập Hội đồng và tham gia xét thi đua khen thưởng.  

Tại Điều 3, 5, 6 Luật thi đua khen thưởng 2003 ghi nhận:

- Thi đua là hoạt động có tổ chức với sự tham gia tự nguyện của cá nhân, tập thể nhằm phấn đấu đạt được thành tích tốt nhất trong xây dựng và bảo vệ Tổ quốc. Mục tiêu của thi đua nhằm tạo động lực động viên, lôi cuốn, khuyến khích mọi cá nhân, tập thể phát huy truyền thống yêu nước, năng động, sáng tạo vươn lên hoàn thành tốt nhiệm vụ được giao vì mục tiêu dân giàu, nước mạnh, dân chủ, công bằng, văn minh

- Khen thưởng là việc ghi nhận, abiểu dương, tôn vinh công trạng và khuyến khích bằng lợi ích vật chất đối với cá nhân, tập thể có thành tích trong xây dựng và bảo vệ Tổ quốc.

Theo đó, việc thi đua, khen thưởng là trên tinh thần tự nguyện, không bắt buộc. 

Tại Khoản 4 Điều 18 Luật thi đua khen thưởng 2003 quy định như sau: "4. Lãnh đạo các cơ quan, tổ chức, đơn vị phát động, chỉ đạo phong trào thi đua trong phạm vi cơ quan, tổ chức, đơn vị."

Theo đóviệc có phát động phòng trao thi đua hay không do lãnh đạo cơ quan quyết định. 

Đối với thi đua khen thưởng trong giáo dục hiện cóNghị định 27/2015/NĐ-CP Quy định về xét tặng danh hiệu 'Nhà giáo Nhân dân', 'Nhà giáo Ưu tú' và Thông tư 21/2020/TT-BGDĐThướng dẫn về công tác thi đua, khen thưởng ngành Giáo dục do Bộ Giáo dục và Đào tạo ban hành. Tại hai văn bản này cũng không có quy định bắt buộc đơn vị phải tổ chức thi đua, khen thưởng ở cấp trường.

Song, nếu đơn vị, cán bộ nhân viên muốn được xét thi đua, khen thưởng với các danh hiệu được nêu tại Nghị định 27/2015/NĐ-CPThông tư 21/2020/TT-BGDĐT thì phải thực hiện trình tự theo hướng dẫn tại các văn bản này. 

  •  355
  •  Cảm ơn
  •  Trích dẫn

Bài viết đang được đánh giá

0 Lượt cảm ơn
0 Bình luận

Xem thêm bình luận

Click vào bảng để xem hiển thị đầy đủ thông tin

Bạn vui lòng đăng nhập hoặc Đăng ký tại đây để tham gia thảo luận


Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT . Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch

Loading…