DanLuat 2015

Trưởng Phòng có thẩm quyền ký kết hợp đồng lao động, bổ nhiệm chức vụ trong công ty k?

Chủ đề   RSS   
  • #421404 13/04/2016

    Mickeycute
    Top 100
    Male
    Lớp 7

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/01/2013
    Tổng số bài viết (523)
    Số điểm: 9938
    Cảm ơn: 185
    Được cảm ơn 52 lần


    Trưởng Phòng có thẩm quyền ký kết hợp đồng lao động, bổ nhiệm chức vụ trong công ty k?

    Em đọc thấy luật nói là phải Giám đốc mới có quyền ký kết hợp đồng lao động, nhưng công ty em thì Giám đốc chỉ ký, bổ nhiệm cấp Trưởng phòng, Phó Phòng hoặc Đội trưởng là cùng, còn từ Đội phó (thuộc Phòng) thì giao cho Trưởng phòng được quyền ký kết hợp đồng, tuyển dụng, sai thải, định đoạt, bổ nhiệm chức vụ v.v... như thế có gì k ổn k ạ các luật gia
     
    2528 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #421417   13/04/2016

    leanhthu
    leanhthu
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1842)
    Số điểm: 17909
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1119 lần
    Lawyer

    Chào bạn! Trường hợp của bạn tôi tư vấn như sau:

    Theo quy định tại Nghị định 05/3015/NĐ-CP quy định như sau:

    Điều 3. Người giao kết hợp đồng lao động

    1. Người giao kết hợp đồng lao động bên phía người sử dụng lao động là người thuộc một trong các trường hợp sau:

    a) Người đại diện theo pháp luật quy định tại điều lệ của doanh nghiệp, hợp tác xã;

    b) Người đứng đầu cơ quan, đơn vị, tổ chức theo quy định của pháp luật;

    c) Chủ hộ gia đình;

    d) Cá nhân trực tiếp sử dụng lao động.

    Trường hợp người giao kết hợp đồng lao động bên phía người sử dụng lao động quy định tại các Điểm a, b và c Khoản 1 Điều này không trực tiếp giao kết hợp đồng lao động thì ủy quyền hợp pháp bằng văn bản cho người khác giao kết hợp đồng lao động theo mẫu do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội quy định.

    2. Người giao kết hợp đồng lao động bên phía người lao động là người thuộc một trong các trường hợp sau:

    a) Người lao động từ đủ 18 tuổi trở lên;

    b) Người lao động chưa thành niên từ đủ 15 tuổi đến dưới 18 tuổi và có sự đồng ý bằng văn bản của người đại diện theo pháp luật của người lao động;

    c) Người đại diện theo pháp luật đối với người dưới 15 tuổi và có sự đồng ý của người dưới 15 tuổi;

    d) Người lao động được những người lao động trong nhóm ủy quyền hợp pháp giao kết hợp đồng lao động.

    3. Người được ủy quyền giao kết hợp đồng lao động quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều này không được tiếp tục ủy quyền cho người khác giao kết hợp đồng lao động.

    Chiếu theo quy định viện dẫn thì trường hợp người đại diện theo pháp không ký kết Hợp đồng thì có thể ủy quyền bằng văn bản cho Trưởng phòng, Phó Phòng hoặc Đội trưởng bên Công ty bạn tiến hành giao kết Hợp đồng với người lao động./.

    Còn việc xử lý sa thải, tuyển dụng, bổ nhiệm đề đạt thuộc thẩm quyền của người đại diện theo pháp luật của Công ty đồng thời Luật lao động 2014 và các văn bản hướng dẫn thi hành Luật lao động không quy định rõ ràng trường hợp này./.

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty TNHH Thành Thái và Cộng sự

    Trụ sở: Phòng 1105, Tòa nhà 15T, Nguyễn Thị Định, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội;

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn leanhthu vì bài viết hữu ích
    Mickeycute (13/04/2016)
  • #421419   13/04/2016

    Mickeycute
    Mickeycute
    Top 100
    Male
    Lớp 7

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/01/2013
    Tổng số bài viết (523)
    Số điểm: 9938
    Cảm ơn: 185
    Được cảm ơn 52 lần


    leanhthu viết:

    Chào bạn! Trường hợp của bạn tôi tư vấn như sau:

    Theo quy định tại Nghị định 05/3015/NĐ-CP quy định như sau:

    Điều 3. Người giao kết hợp đồng lao động

    1. Người giao kết hợp đồng lao động bên phía người sử dụng lao động là người thuộc một trong các trường hợp sau:

    a) Người đại diện theo pháp luật quy định tại điều lệ của doanh nghiệp, hợp tác xã;

    b) Người đứng đầu cơ quan, đơn vị, tổ chức theo quy định của pháp luật;

    c) Chủ hộ gia đình;

    d) Cá nhân trực tiếp sử dụng lao động.

    Trường hợp người giao kết hợp đồng lao động bên phía người sử dụng lao động quy định tại các Điểm a, b và c Khoản 1 Điều này không trực tiếp giao kết hợp đồng lao động thì ủy quyền hợp pháp bằng văn bản cho người khác giao kết hợp đồng lao động theo mẫu do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội quy định.

    2. Người giao kết hợp đồng lao động bên phía người lao động là người thuộc một trong các trường hợp sau:

    a) Người lao động từ đủ 18 tuổi trở lên;

    b) Người lao động chưa thành niên từ đủ 15 tuổi đến dưới 18 tuổi và có sự đồng ý bằng văn bản của người đại diện theo pháp luật của người lao động;

    c) Người đại diện theo pháp luật đối với người dưới 15 tuổi và có sự đồng ý của người dưới 15 tuổi;

    d) Người lao động được những người lao động trong nhóm ủy quyền hợp pháp giao kết hợp đồng lao động.

    3. Người được ủy quyền giao kết hợp đồng lao động quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều này không được tiếp tục ủy quyền cho người khác giao kết hợp đồng lao động.

    Chiếu theo quy định viện dẫn thì trường hợp người đại diện theo pháp không ký kết Hợp đồng thì có thể ủy quyền bằng văn bản cho Trưởng phòng, Phó Phòng hoặc Đội trưởng bên Công ty bạn tiến hành giao kết Hợp đồng với người lao động./.

    Còn việc xử lý sa thải, tuyển dụng, bổ nhiệm đề đạt thuộc thẩm quyền của người đại diện theo pháp luật của Công ty đồng thời Luật lao động 2014 và các văn bản hướng dẫn thi hành Luật lao động không quy định rõ ràng trường hợp này./.

    Thanh kiu luật sư nhiều ạ hihi 

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-