DanLuat 2015

Trường hợp tuyên bố mất tích?

Chủ đề   RSS   
  • #394352 29/07/2015

    chauchau17

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/09/2010
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 100
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Trường hợp tuyên bố mất tích?

    Theo Điều 78 BLDS thì khi một người biệt tích hai năm liền trở lên, mặc dù đã áp dụng đầy đủ các biện pháp thông báo, tìm kiếm theo quy định của pháp luật tố tụng dân sự nhưng vẫn không có tin tức xác thực về việc người đó còn sống hay đã chết thì theo yêu cầu của người có quyền, lợi ích liên quan, Toà án có thể tuyên bố người đó mất tích. Thời hạn hai năm được tính từ ngày biết được tin tức cuối cùng về người đó; nếu không xác định được ngày có tin tức cuối cùng thì thời hạn này được tính từ ngày đầu tiên của tháng tiếp theo tháng có tin tức cuối cùng; nếu không xác định được ngày, tháng có tin tức cuối cùng thì thời hạn này được tính từ ngày đầu tiên của năm tiếp theo năm có tin tức cuối cùng.

    Vậy có trường hợp nào đc coi là đương nhiên mất tích ko (vd máy bay rơi or chìm tàu mà đội cứu hộ ko tìm thấy) hay mọi thủ tục tuyên bố đều phải theo điều 78 với chương XXIII BLTTDS.

    Em xin cảm ơn!!!

    Cập nhật bởi chauchau17 ngày 29/07/2015 10:02:08 CH
     
    2747 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn chauchau17 vì bài viết hữu ích
    sunshine19 (27/12/2018)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #394392   30/07/2015

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50720
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3520 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Chào bạn!

    Chỉ có Tòa án mới có thẩm quyền tuyên bố một người mất tích về mặt pháp lý. Vì vậy chẳng có trường hợp nào được coi là đương nhiên mất tích cả.

    Trân trọng!

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #505878   28/10/2018

    Theo quy định của Bộ luật dân sự 2015 thì việc một người được xem là mất tích phải được Tòa án tuyên bố thì mới được công nhận. Cụ thể quy định tại điều 68
    "Điều 68. Tuyên bố mất tích
    1. Khi một người biệt tích 02 năm liền trở lên, mặc dù đã áp dụng đầy đủ các biện pháp thông báo, tìm kiếm theo quy định của pháp luật về tố tụng dân sự nhưng vẫn không có tin tức xác thực về việc người đó còn sống hay đã chết thì theo yêu cầu của người có quyền, lợi ích liên quan, Tòa án có thể tuyên bố người đó mất tích.
    Thời hạn 02 năm được tính từ ngày biết được tin tức cuối cùng về người đó; nếu không xác định được ngày có tin tức cuối cùng thì thời hạn này được tính từ ngày đầu tiên của tháng tiếp theo tháng có tin tức cuối cùng; nếu không xác định được ngày, tháng có tin tức cuối cùng thì thời hạn này được tính từ ngày đầu tiên của năm tiếp theo năm có tin tức cuối cùng.
    ...
    3. Quyết định của Tòa án tuyên bố một người mất tích phải được gửi cho Ủy ban nhân dân cấp xã nơi cư trú cuối cùng của người bị tuyên bố mất tích để ghi chú theo quy định của pháp luật về hộ tịch."
     
    Do đó khi máy bay rơi hay các trường hợp nào đó xác định người đó mất tích thì phải yêu cầu Tòa án để Tòa tuyên bố người đó mất tích. 
     
    Báo quản trị |  
  • #508306   24/11/2018

    Theo quy định của pháp luật hiện hành thì không có trường hợp đương nhiên mất tích, bởi vì việc xác định một người mất tích phải có quyết định của tòa án. Chứ nếu trường hợp đi máy bay mà mất tích chẳng hạn nếu quy định họ đương nhiên mất tích thì nếu sau họ sống sót trở  về không hợp lý tý nào.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #509156   30/11/2018

    NgocHoLaw
    NgocHoLaw
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/09/2018
    Tổng số bài viết (211)
    Số điểm: 1370
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 19 lần


    Hiện nay quy định của nước ta không có quy định trường hợp đương nhiên mất tích. Theo quy định tại Điều 68 Bộ luật dân sự 2015 quy định. "Khi một người biệt tích 02 năm liền trở lên, mặc dù đã áp dụng đầy đủ các biện pháp thông báo, tìm kiếm theo quy định của pháp luật về tố tụng dân sự nhưng vẫn không có tin tức xác thực về việc người đó còn sống hay đã chết thì theo yêu cầu của người có quyền, lợi ích liên quan, Tòa án có thể tuyên bố người đó mất tích.
     
    Thời hạn 02 năm được tính từ ngày biết được tin tức cuối cùng về người đó; nếu không xác định được ngày có tin tức cuối cùng thì thời hạn này được tính từ ngày đầu tiên của tháng tiếp theo tháng có tin tức cuối cùng; nếu không xác định được ngày, tháng có tin tức cuối cùng thì thời hạn này được tính từ ngày đầu tiên của năm tiếp theo năm có tin tức cuối cùng."
     
    Về mặt pháp lý để công nhận một người mất tích thì phải có quyết định tuyên bố người đó mất tích của Tòa án.
     
    Báo quản trị |  
  • #509938   12/12/2018

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 150
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (376)
    Số điểm: 3095
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 16 lần


    Cũng như trong quy định tại Điều 68 Bộ luật dân sự 2015 thì tòa án sẽ thực hiện tuyên bố mất tích khi có yêu cầu của người có quyền và lợi ích liên quan. Như vậy, có yêu cầu tòa án có thể tuyên bố mất tích, do đó không có việc đượng nhiên mất tích bạn ạ.

     
    Báo quản trị |  
  • #510945   27/12/2018

    sunshine19
    sunshine19
    Top 200
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (329)
    Số điểm: 2400
    Cảm ơn: 147
    Được cảm ơn 26 lần


    Trường hợp máy bay rơi, không thể tìm thấy người hay các trường hợp tương tự đều không được cho là đương nhiên mất tích đâu nhé bạn. Pháp luật không có quy định nào về việc công nhân đương nhiên mất tích. Để xác định là mất tích thì ta dựa vào Điều 68 Bộ Luật Dân Sự 2015, bạn tham khảo nhé

     

     
    Báo quản trị |  
  • #511391   31/12/2018

    thuylinh2311
    thuylinh2311
    Top 150
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2017
    Tổng số bài viết (490)
    Số điểm: 5670
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 37 lần


     

    Cho mình hỏi thêm vấn đề này với. Trong trường hợp người chồng được tòa án tuyên bố mất tích thì có quy định nào để xác lập quyền sử dụng đất cho người vợ không (đất đã được cấp giấy CNQSD dất cho hai vợ chồng)? Nếu không thì tài sản của người chồng (người đã bị mất tích) sẽ xử lý như thế nào?

     

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-