DanLuat 2015

TRƯỜNG HỢP TRỞ THÀNH TƯ CÁCH CỔ ĐÔNG SÁNG LẬP

Chủ đề   RSS   
  • #407855 26/11/2015

    hoanuy19

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/05/2015
    Tổng số bài viết (15)
    Số điểm: 315
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 2 lần


    TRƯỜNG HỢP TRỞ THÀNH TƯ CÁCH CỔ ĐÔNG SÁNG LẬP

    Trong thời hạn 3 năm kể từ ngày công ty được cấp Giấy chứng nhận đăng ký DN, cổ đông sáng lập chuyển nhượng cổ phần phổ thông cho cổ đông khác mà không phải là cổ đông sáng lập và cũng được sự đồng ý của ĐHĐCĐ. Khi đó cổ đông nhận chuyển nhượng đối với cổ phần này do CĐSL nắm giữ CÓ  TRỞ THÀNH CỔ ĐÔNG SÁNG LẬP hay không?

    Do trong LDN 2005 có quy định về vấn đề : NGƯỜI NHẬN CHUYỂN NHƯỢNG ĐỐI VỚI CỔ PHẦN DO CĐSL NẮM GIỮ thì đương nhiên trở thành CỔ ĐÔNG SÁNG LẬP. Nhưng LDN 2014 lại bỏ quy định này. Nên mấy bạn có thể đóng góp ý kiên cùng nhau giải quyết

    CẢM ƠN

     
    3517 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #408209   01/12/2015

    Chào bạn,

    Căn cứ Khoản 4 Điều 119 Luật doanh nghiệp 2014 "Các hạn chế đối với cổ phần phổ thông của cổ đông sáng lập được bãi bỏ sau thời hạn 03 năm, kể từ ngày công ty được cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp. Các hạn chế của quy định này không áp dụng đối với cổ phần mà cổ đông sáng lập có thêm sau khi đăng ký thành lập doanh nghiệp và cổ phần mà cổ đông sáng lập chuyển nhượng cho người khác không phải là cổ đông sáng lập của công ty."

    --> có thể hiểu là người nhận chuyển nhượng không được xem là cổ đông sáng lập.

    Hỗ trợ các bạn những vấn đề pháp lý qua email, skype hoặc điện thoại.

    Email: lstrantrongqui@gmail.com

    Skype: QUI.LHLF

    ĐTDĐ: 0906 530 214

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LSTranTrongQui vì bài viết hữu ích
    hoanuy19 (02/12/2015)
  • #408225   01/12/2015

    Longvigecam
    Longvigecam
    Top 150
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:26/02/2009
    Tổng số bài viết (436)
    Số điểm: 3250
    Cảm ơn: 84
    Được cảm ơn 122 lần


    Luật DN 2005 ghi nhận việc cổ đông thường nhận chuyển nhượng cổ phần của cổ đông sáng lập trong thời gian 3 năm đầu thì trở thành cổ đông sáng lập. 

    Luật DN 2014 bỏ quy định đó, có lẽ cơ quan quản lý thấy  việc chuyển nhượng cổ phần diễn ra nhiều lần nên việc tiếp nhận tư cách cổ đông sáng lập không còn cần thiết nữa. Cổ đông sáng lập vẫn được đứng tên trên Giấy xác nhận thông tin của doanh nghiệp trong thời gian 3 năm dù không còn sở hữu cổ phần nào.

    Tư vấn thủ tục đầu tư dự án, thành lập doanh nghiệp tại Hà nội, Ninh Bình. Tư vấn thủ tục mua bán nhà đất.

    Cung cấp thông tin doanh nghiệp

    Mobile: 0983973514 Email: hanoilegal@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Longvigecam vì bài viết hữu ích
    hoanuy19 (02/12/2015)
  • #409409   12/12/2015

    kimanh1203
    kimanh1203

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/12/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    admin ơi chị có mẫu xác nhận nghĩa vụ chuyển nhượng cổ phần sau 3 năm thành lập công ty  giữa cá nhân với cá nhân. Chị cho mình xin được không và một cái đơn xin chuyển nhượng.

    Các vấn đề liên quan đến chuyển nhượng cũng như pháp lý về các thủ tục của công ty cổ phần: thủ tục chuyển nhượng, mẫu sổ cổ phần, các văn bản chứng từ mình tham khảo ở văn bản pháp luật nào nhờ admin tư vấn giúp

     
    Báo quản trị |  
  • #409617   14/12/2015

    hoanuy19
    hoanuy19

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/05/2015
    Tổng số bài viết (15)
    Số điểm: 315
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 2 lần


    Mình chỉ đang học lý thuyết thôi nên chưa có mấy cái đó. Bạn có thể lên mạng search thử xem nhé :)

     

     

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-