DanLuat 2015

Trường hợp sau thì nên ký loại hợp đồng nào?

Chủ đề   RSS   
  • #396570 17/08/2015

    mustardyellow

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/08/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Trường hợp sau thì nên ký loại hợp đồng nào?

    Công ty tôi hiện đang thi công 1 công trình có thời gian thi công trên 12 tháng, tuy nhiên, có 1 số người lao động chỉ tham gia thi công công trình, khi công trình xong thì họ cũng rời đi, đồng thời, họ cũng không muốn đóng BHXH. Vậy công ty tôi nên ký kết loại hợp đồng nào đối với những người lao động trên?

     
    2224 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #439972   28/10/2016

    Binhvnu_1995
    Binhvnu_1995

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/10/2016
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


        Chào bạn, dựa trên thông tin bạn cung cấp, chúng tôi xin có một số trao đổi để bạn tham khảo như sau:

       Theo quy định tại Điều 22 của Bộ luật Lao động 2012, hợp đồng lao động phải được giao kết theo một trong các loại sau đây:

    - Hợp đồng lao động không xác định thời hạn: là hợp đồng mà trong đó hai bên không xác định thời hạn, thời điểm chấm dứt hiệu lực của hợp đồng.

    - Hợp đồng lao động xác định thời hạn: là hợp đồng mà trong đó hai bên xác định thời hạn, thời điểm chấm dứt hiệu lực của hợp đồng trong khoảng thời gian từ đủ 12 tháng đến 36 tháng.

    - Hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng.

        Theo quy định của Luật Bảo hiểm xã hội số 58/2014/QH13, người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn và hợp đồng lao động có thời hạn từ  đủ 3 tháng trở lên thì bắt buộc tham gia bảo hiểm xã hội. Như vậy, doanh nghiệp có ký hợp đồng lao động với lao động thời vụ với thời hạn từ đủ 1 tháng đến dưới 3 tháng thì Doanh nghiệp không phải đóng BHXH cho người lao động.

        Nhưng theo quy định tại Khoản 3 Điều 22 Bộ luật Lao động 2012:

    “3. Không được giao kết hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng để làm những công việc có tính chất thường xuyên từ 12 tháng trở lên, trừ trường hợp phải tạm thời thay thế người lao động đi làm nghĩa vụ quân sự, nghỉ theo chế độ thai sản, ốm đau, tai nạn lao động hoặc nghỉ việc có tính chất tạm thời khác.”

       Căn cứ vào các quy định trên thì có vẻ như công ty của bạn có thể ký loại hợp đồng mùa vụ từ đủ 1 tháng đến dưới 3 tháng để người lao động không phải đóng bảo hiểm xã hội. Tuy nhiên, theo quy định tại Khoản 3 Điều 22 BLLĐ 2012 nêu trên thì không được giao kết hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng để làm những công việc có tính chất thường xuyên từ 12 tháng trở lên. Mà thời gian thi công công trình của công ty bạn là trên 12 tháng. Vì vậy loại hợp đồng này cũng không phù hợp.

        Tóm lại, công ty bạn nên thỏa thuận với người lao động để ký hợp đồng theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng và đóng BHXH, sau đó có thể gia hạn thêm 1 lần. Nếu có thắc mắc xin hãy liên lạc với chúng tôi để trao đổi thêm về vấn đề này. Trân trọng./.

    Nguyễn Thị Bình _ Công ty Luật Việt Kim

    M: (+84-4) 3.2889.888 - E: luatvietkim@gmail.com

    Ad: CS1 - Tầng 5, SHB Building, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, HN

    CS2 - Tầng 5, Nhà C, 236 Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, HN

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-