DanLuat 2015

Trường hợp sau có được coi là phạm tội gá bạc hay không ?

Chủ đề   RSS   
  • #201727 18/07/2012

    Thanhnga1983

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:08/02/2012
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Trường hợp sau có được coi là phạm tội gá bạc hay không ?

    Xin hỏi các luật sư như sau:

    21 h ngày 30/1/2012 A, B, C,D đang cùng nhau hát karaoke ở quán. A nhận được cuộc gọi điện thoại của K rủ có đánh bài hay ko ? A bảo chưa biết tý nữa trả lời sau. Khoảng 30 phút sau A,B,C,D cùng vào nhà nghỉ HL, C lấy chìa khóa cùng với mọi người vào phòng nghỉ,  sau đó A gọi điện thông báo với K đang ở nhà nghỉ HL, 15 phút sau K và một số người khác đến nhà nghỉ HL. A sai C đi mượn bát đĩa để đánh bạc, K sai bạn mình đi mua tú lơ khơ. Sau đó tất cả cùng nhau đánh bạc bằng hình thức sóc đĩa xát phạt nhau bằng tiền do A xóc cái. Tất cả bắt quả tang và C bị tuyên án về hai tội tội đánh bạc theo khoản 1 Điều 248 và khoản 1 Điều 249.

    Như vậy C bị tuyên án phạm vào tội gá bạc có đúng không ?

    Trân thành cảm ơn các luật sư.

     

     
    4074 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #204694   01/08/2012

    anhdv352
    anhdv352
    Top 25
    Female
    Lớp 12

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:18/12/2010
    Tổng số bài viết (2385)
    Số điểm: 23754
    Cảm ơn: 825
    Được cảm ơn 1337 lần
    Moderator

    Điều 248 là tội đánh bạc.

    Điều 249 là tội tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc. 

    Trong trường hợp này là C bị truy tố về tội tổ chức đánh bạc theo khoản 1 Điều 249 chứ không phải tội gá bạc bạn nhé.

    Đường chông gai chờ ngày mai ta bước tiếp!

     
    Báo quản trị |  
  • #204971   02/08/2012

    lethanhbinhqk4
    lethanhbinhqk4

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:05/01/2009
    Tổng số bài viết (24)
    Số điểm: 165
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 7 lần


    Theo tôi thì dữ liệu mà chủ thớt đưa ra chưa đủ để có thể phân tích về cấu thành tội phạm cho các hành vi mà C thực hiện (đối với hành vi Gá bạc hoặc Tổ chức đánh bạc). Bạn nên trình bày cụ thể, tỉ mỉ và đầy đủ hơn, kể cả phần quyết định của Bản án.

    TÔN TRỌNG VÀ KHÔNG TỪ CHỐI CÔNG LÝ!

    Thạc sỹ Luật học Lê Thanh Bình

    ĐT: 0982.088.589 - 0165.921.5555

    Email: lethanhbinhqk4@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-