DanLuat 2015

Trường hợp phạm tội mới trong thời gian thi hành án phạt cải tạo không giam giữ

Chủ đề   RSS   
  • #444927 06/01/2017

    Trường hợp phạm tội mới trong thời gian thi hành án phạt cải tạo không giam giữ

    Các luật gia giúp em trường hợp kiểu như này với ạ:

    Ông A phạm tội đánh bạc, bị phạt 01 năm cải tạo không giam giữ, thời hạn chấp hành án tính từ ngày 01/01/2016.

    Đến ngày 30/11/2016, ông A bị khởi tố và bắt tạm giam về hành vi trộm cắp tài sản, thời hạn tạm giam 60 ngày tính từ ngày bắt. (Tức là tạm giam từ 30/11/2016 đến ngày 28/01/2017)

    Trong thời hạn tạm giam để điều tra về hành vi trộm cắp tài sản thì ông A hết án.

    Như vậy đến ngày 01/01/2017 ông A có được cấp giấy chứng nhận chấp hành xong hình phạt cải tạo không giam giữ hay không? Căn cứ pháp luật?

     

    Cảm ơn các bác!

    Cập nhật bởi hoangha9900 ngày 06/01/2017 08:26:45 CH Cập nhật bởi hoangha9900 ngày 06/01/2017 08:24:27 CH
     
    2986 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #446641   16/02/2017

    Chào bạn, dựa vào thông tin bạn cung cấp, tôi xin có một vài trao đổi như sau:

                Theo Khoản 2 Điều 51 Bộ Luật Hình sự sửa đổi năm 2009 quy định:

    Điều 51. Tổng hợp hình phạt của nhiều bản án.

    2. Khi xét xử một người đang phải chấp hành một bản án mà lại phạm tội mới, Tòa án quyết định hình phạt đối với tội mới, sau đó tổng hợp với phần hình phạt chưa chấp hành của bản án trước rồi quyết định hình phạt chung theo quy định tại Điều 50 của Bộ luật này.

    Như bạn đã đề cập, vẫn trong thời gian cải tạo không giam giữ mà ông A lại bị tạm giam về hành vi trộm cắp tài sản. Vậy ông A phải chấp hành xong hình phạt chung đã tổng hợp đó thì mới được cấp giấy chứng nhận chấp hành xong hình phạt.

           Tóm lại, đến ngày 01/01/2017 ông A không được cấp giấy chứng nhận chấp hành xong hình phạt cải tạo không giam giữ.

     

    Trên đây là toàn bộ góp ý của tôi, hy vọng trợ giúp pháp lý trên giúp ích được bạn.

    Mọi thắc mắc xin vui lòng liên hệ theo địa chỉ dưới đây.

    Trân trọng!

                                                                          Chuyên gia tư vấn: Đỗ Thị Mến.

    Cập nhật bởi clevietkimlaw2 ngày 16/02/2017 11:24:37 SA thiếu

    BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT HÌNH SỰ - HÀNH CHÍNH | CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM

    M: (+84-4) 32.123.124; (+84-4) 32.899.888 - E: cle.vietkimlaw@gmail.com; luatvietkim@gmail.com - W: www.vietkimlaw.com

    Ad: Trụ sở chính - Tầng 5, Tòa nhà SHB, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, HN | VPGD - Tầng 5, Nhà C, 236 Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, HN.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn clevietkimlaw2 vì bài viết hữu ích
    hoangha9900 (11/04/2017)
  • #451413   11/04/2017

     

    clevietkimlaw2 viết:

     

    Chào bạn, dựa vào thông tin bạn cung cấp, tôi xin có một vài trao đổi như sau:

                Theo Khoản 2 Điều 51 Bộ Luật Hình sự sửa đổi năm 2009 quy định:

    Điều 51. Tổng hợp hình phạt của nhiều bản án.

    2. Khi xét xử một người đang phải chấp hành một bản án mà lại phạm tội mới, Tòa án quyết định hình phạt đối với tội mới, sau đó tổng hợp với phần hình phạt chưa chấp hành của bản án trước rồi quyết định hình phạt chung theo quy định tại Điều 50 của Bộ luật này.

    Như bạn đã đề cập, vẫn trong thời gian cải tạo không giam giữ mà ông A lại bị tạm giam về hành vi trộm cắp tài sản. Vậy ông A phải chấp hành xong hình phạt chung đã tổng hợp đó thì mới được cấp giấy chứng nhận chấp hành xong hình phạt.

           Tóm lại, đến ngày 01/01/2017 ông A không được cấp giấy chứng nhận chấp hành xong hình phạt cải tạo không giam giữ.

     

    Trên đây là toàn bộ góp ý của tôi, hy vọng trợ giúp pháp lý trên giúp ích được bạn.

    Mọi thắc mắc xin vui lòng liên hệ theo địa chỉ dưới đây.

    Trân trọng!

                                                                          Chuyên gia tư vấn: Đỗ Thị Mến.

     

     

     

     

    Nhưng có cái gây tranh cãi là khi hết thời hạn chấp hành bản án cũ thì lại chưa có bản án mới để làm căn cứ khẳng định ông A phạm tội mới. Lúc này mới chỉ có các quyết định tố tụng (khởi tố, tạm giam...) mà thôi.

    Trong khi đó ở Hiến pháp quy định:

    Điều 31.

    1. Người bị buộc tội được coi là không có tội cho đến khi được chứng minh theo trình tự luật định và có bản án kết tội của Tòa án đã có hiệu lực pháp luật.

     

    Ở luật tố tụng hình sự quy định:

    Điều 9. Không ai bị coi là có tội khi chưa có bản án kết tội của Toà án đã có hiệu lực pháp luật

    Không ai bị coi là có tội và phải chịu hình phạt khi chưa có bản án kết tội của Toà án đã có hiệu lực pháp luật.

    Và việc cấp giấy chứng nhận phải được tiến hành kịp thời theo luật thi hành án hình sự

    Điều 73. Thủ tục thi hành quyết định thi hành án phạt cải tạo không giam giữ

    ...

    3. Trước khi hết thời hạn chấp hành án 03 ngày, Ủy ban nhân dân cấp xã, đơn vị quân đội được giao giám sát, giáo dục bàn giao hồ sơ thi hành án cho cơ quan thi hành án hình sự Công an cấp huyện, cơ quan thi hành án hình sự cấp quân khu để cấp giấy chứng nhận đã chấp hành xong án phạt cải tạo không giam giữ ngay khi hết thời hạn chấp hành án. Giấy chứng nhận phải gửi cho người chấp hành án, Ủy ban nhân dân cấp xã, đơn vị quân đội được giao giám sát, giáo dục, Tòa án đã ra quyết định thi hành án, Sở Tư pháp nơi Tòa án đã ra quyết định thi hành án có trụ sở.

     

     

     

    Và với tình huống khác: ông A không bị tạm giam mà được tại ngoại. Thời hạn chấp hành án hết trong thời gian đang được tại ngoại thì giải quyết thế nào?

    Em xin cảm ơn.

    Cập nhật bởi hoangha9900 ngày 11/04/2017 10:14:10 SA
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-